Sukanya Samriddhi Yojana: આ યોજનાએ દિલ જીતી લીધું, રૂ. 1.5 લાખનું રોકાણ કરો અને પૂરા રૂ. 4.48 લાખ મળશે

sukanya samriddhi yojana: અત્યારે દેશભરમાં સરકાર દ્વારા એટલી બધી યોજનાઓ ચલાવવામાં આવી રહી છે કે તમે ગણી પણ નહીં શકો. આ યોજનાઓ દ્વારા, સરકાર દેશના નાગરિકોને માત્ર નાણાકીય સહાય જ નથી પ્રદાન કરે છે, આવી ઘણી યોજનાઓ પણ છે જેમાં તમે રોકાણ કરીને કરોડપતિ બની શકો છો અને તમારું ભવિષ્ય વધુ સારું બનાવી શકો છો.

Sukanya Samriddhi Yojana
Sukanya Samriddhi Yojana

sukanya samriddhi yojana હેઠળ 10 વર્ષથી ઓછી ઉંમરની દીકરીઓનું ખાતુ તેમના માતા પિતાના નામ પર ખુલે છે. જો કોઈ માતા પિતા દીકરીની એક વર્ષની ઉંમરમાં જ દર મહિને 12,500 રૂપિયાનું રોકાણ કરે તો એક વર્ષમાં 1,50,000 રૂપિયા જમા થશે. આ પ્રકારે 15 વર્ષમાં 22,50,000 રૂપિયાનું રોકાણ કરશે

sukanya samriddhi yojana

સરકાર દ્વારા દેશની દીકરીઓ માટે પણ આવી જ એક યોજના ચલાવવામાં આવી રહી છે, જેમાં રોકાણ પર, પરિપક્વતા સમયે દીકરીઓને એક મોટી રકમ આપવામાં આવે છે, જેનાથી તેમનું ભવિષ્ય સુરક્ષિત બને છે. આવી સ્થિતિમાં, સરકાર દ્વારા ચલાવવામાં આવતી આ યોજનામાં રોકાણ કરવું આવશ્યક છે. પરંતુ રોકાણ કરતા પહેલા અમે તમને અહીં આ સ્કીમ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, તો આ સમાચાર ધ્યાનથી વાંચો.

તે કઈ યોજના છે?

અમે ભારતની દીકરીઓ માટે સરકાર તરફથી જે યોજના વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ તેનું નામ છે સુકન્યા સમૃjદ્ધિ યોજના અને સરકાર આ યોજના દ્વારા દેશની દીકરીઓનું ભવિષ્ય ઉજ્જવળ બનાવવા માટે વ્યસ્ત છે. આ યોજનાને સરકારની ખૂબ જ સારી પહેલ તરીકે જોવામાં આવી રહી છે જે સીધી રીતે દીકરીઓના ભવિષ્યને ઉજ્જવળ બનાવે છે.

sukanya samriddhi yojanaમાં દીકરીના માતા-પિતા માત્ર

સરકારની આ યોજનામાં દીકરીના માતા-પિતા માત્ર 10,000 રૂપિયાના પ્રારંભિક રોકાણ સાથે ખાતું ખોલાવી શકે છે. આ યોજનાની શરૂઆતનો અર્થ એ છે કે આ યોજનામાં, માતા-પિતા તેમની પુત્રીનું ખાતું ખોલે છે જેથી પછીથી જ્યારે પુત્રી મોટી થાય, ત્યારે તેને શાળાના અભ્યાસ અને કોલેજના અભ્યાસ માટે પૈસાની ચિંતા ન કરવી પડે.

આ સાથે દીકરીના લગ્ન વગેરે ખર્ચને લઈને માતા-પિતા પરના ટેન્શનનો બોજ પણ અમુક અંશે ઓછો થાય છે. આ યોજનામાં કરવામાં આવેલ રોકાણ પાકતી મુદત સુધી પહોંચે ત્યાં સુધીમાં તે રૂ. 4.48 લાખ બની જાય છે, જે દીકરીના ખાતામાં એકસાથે ટ્રાન્સફર થાય છે

sukanya samriddhi yojanaમાં શું છે ખાસિયત ?

 • દર વર્ષે ઓછામાં ઓછા ૨૫૦ અને વધુમાં વધુ દોઢ લાખ રૂપિયા જમા કરાવી શકો છો.
 • જમા રકમ પર વાર્ષિક ૯.૩ ટકા હિસાબે વ્યાજ મળે છે.
 • નવા નિયમ પ્રમાણે દીકરીના લગ્ન પર 100 ટકા રકમ ઉપાડી શકાય છે.
 • જમા રકમ પર 80-સી હેઠળ ટૅક્સની છૂટ મળે છે.
 • દીકરી 21 વર્ષની થાય પછી વ્યાજ નહીં મળે.

sukanya samriddhi yojanaમાં યોગ્યતા:

પ્રધાનમંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના તથા પ્રધાનમંત્રી સુરક્ષા વીમા યોજના માં જોડાઇ શકવાની યોગ્યતા.

Sukanya Samriddhi Yojanaમાં કેવી રીતે ખોલશો ખાતું?

તમે તમારા નજીકના પોસ્ટઓફિસમાં જાવ અને ત્યાં જઇને સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનાનું ફોર્મ ભરો. તે સિવાય તમે ઇન્ટરનેટ કે ઇન્ડિયા પોસ્ટની વેબસાઇટથી પણ આ ફોર્મ ડાઉનલોડ કરી શકો છો. દીકરીનો ફોટોગ્રાફ લવાગીને ફોર્મ ભરો અને તેને પોસ્ટ ઓફિસમાં જમા કરાવો. બની શકે કે અમુક આંતરિળાય પોસ્ટ ઓફિસના અધિકારી તમને આવી કોઇ સ્કીમ નથી તેવું પણ કહે. તો થોડી રાહ જુઓ આ યોજનાને ત્યાં પહોંચવા દો.

 • ફોર્મ ભરી તેની પર યોગ્ય હસ્તાક્ષર કરો. .
 • પોતાનું આઇ ડી અને એડ્રેસ પ્રુફની ફોટોકોપી અટેચ કરો દિકરીનું જન્મ પ્રમાણ પત્રની કોપી પણ જોડો.
 • પોતાના અને પોતાની પુત્રીના બે-બે પાસપોર્ટ સાઇઝ ફોટો લગાવો.
 • તમે સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના ખાતાને બેંકમાં પણ ખોલી શકો છો. ફોર્મ ડાઉનલોડ કરો.

Sukanya Samriddhi Yojanaમાં મહત્વની વાત

 • આ યોજનાથી તમે વર્ષે ઓછામાં ઓછું રૂ. 250 અને વધુમાં વધુ દોઢ લાખ રૂપિયા સુધી જમા કરાવી શકો છો.
 • તમે વર્ષ દરમિયાન જ્યારે પણ ઇચ્છો ત્યારે પૈસા જમા કરાવી શકો છો.
 • આ યોજના પીપીએફ યોજના જેવી છે. એટલું જ નહીં આ યોજના પીપીએફ કરતા વધુ વ્યાજ આપે છે.
 • જો તમે કોઇ વર્ષે પૈસા જમા કરાવાનું ભૂલી જશો. તો તમારે 50 રૂપિયાની પેનલ્ટી ભરવી પડશે.
 • જો તમે દિકરીનાં 18 વર્ષે લગ્ન કરાવા માંગતા હોવ તો તમે પ્રી-મેચ્યોર ફેસિલિટી હેઠળ નાણાં નીકાળી શકશો.
 • જો તમારી બે દીકરીઓ હોય તો તમે બે એકાઉન્ટ ખોલાવી શકો છો. પણ જો બે થી વધારે છોકરીઓ હોય તો તમે વધુમાં વધુ માત્ર 2 જ એકાઉન્ટ ખોલી શકો.આમાં પૈસા જમા કરવાની ઓનલાઇન સુવિધા પણ ઉપલબ્ધ છે.
 • આ યોજના પર તમે કોઇ પ્રકારનો દેવું નહીં લઇ શકો.
 • માતા પિતા કે ગાર્ડિયન કન્યા માટે ” સુકન્યા સમૃધ્ધિ યોજના ” અંતર્ગત પોસ્ટ ઓફિસમાં ખાતું ખોલાવી શકે છે. આ યોજનામાં 2-12-2003ના રોજ અથવા ત્યાર બાદ જન્મેલી કન્યાનું ખાતું ખોલાવી શકાય છે. અને માતા અને પિતા ગાર્ડિયન તરીકે ખાતું ખોલાવી શકે છે. અનાથ કન્યાના કિસ્સામાં કોર્ટ દ્વારા નિમાયેલા ગાર્ડિયન ખાતું ખોલાવી શકે છે.  આ યોજના હેઠળ એક કુટુંબ માંથી વધુ માં વધુ બે કન્યાઓનું ખાતું ખોલાવી શકાય છે. અને ઓછામાં ઓછા રૂપિયા એક હજારથી ખાતું ખોલાવ્યા બાદ એક નાણાકીય વર્ષમાં રૂપિયા 100ના ગુણાંકમાં વધુ માં વધુ 1 લાખ 50 હજાર જમા કરાવી શકાય છે તેમ નાનપુરા પોસ્ટ ઓફિસના સુપ્રિન્ટેડન્ટ આર એમ પટેલે જણાવ્યું હતું.

Sukanya Samriddhi Yojanaમાં કેટલું વ્યાજ મળે છે?

સરકાર દ્વારા ચલાવવામાં આવતી સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાં રોકાણ કરવા પર, પુત્રીને સરકાર દ્વારા રોકાણ કરવામાં આવેલી રકમ પર 8 ટકા વ્યાજ આપવામાં આવે છે. આ યોજનામાં માતાપિતાએ વાર્ષિક 10,000 રૂપિયાનું રોકાણ કરવું પડશે. માતા-પિતા 15 વર્ષના સમયગાળા માટે તેમની પુત્રીનું ખાતું ખોલાવીને આ યોજનામાં રોકાણ કરી શકે છે

માતા-પિતા દ્વારા 15 વર્ષમાં રોકાણ તરીકે જે રકમ જમા કરવામાં આવશે તે રૂ. 150,000 છે અને તે સિવાય, આ રકમ પર પાકતી મુદત સુધીનું વ્યાજ રૂ. 2,98,969 છે. આ રીતે, જો બંનેને ઉમેરવામાં આવે, તો આ રકમ 4,48,969 રૂપિયા થઈ જાય છે, જે પાકતી મુદત પછી તરત જ પુત્રીના ખાતામાં સરકાર દ્વારા જમા કરવામાં આવે છે.

અગત્યની લિંક

read moreclick here
હોમપેજઅહી ક્લિક કરો