AI program 2023: આ નવો AI પ્રોગ્રામ ChatGPT કરતા વધુ એડવાન્સ હશે, શું તે માનવતા માટે ખતરો બની શકે છે?

આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ વિશે વાત કરીએ તો, ChatGPT એ એક નામ છે જેણે AIને નવી ઓળખ આપી છે. અમેરિકનરિસર્ચ ફર્મ OpenAI એ ગયા વર્ષે ChatGPT લોન્ચ કરીને ટેક જાયન્ટ્સને ઊંઘ વિનાની રાતો આપી હતી. આ ચેટબોટ માણસોની જેમ જ તમારા પ્રશ્નોના જવાબ આપે છે. તેની ક્ષમતાએ ટેક સેક્ટરને નવું ટેન્શન આપ્યું છે. હવે અમારી વચ્ચે ટૂંક સમયમાં અન્ય એક નવો તણાવ ઉભો થઈ શકે છે, કારણ કે OpenAI એક નવુંઆર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ પ્લેટફોર્મ પ્રોજેક્ટ Q* વિકસાવી રહ્યું છે. જો તમે ChatGPT ને નિબંધ, કવિતા અથવા કોઈપણ લેખ લખવા માટે કહો છો, તો તે સેકન્ડોમાં લખશે. તેથી, માત્ર વ્યાવસાયિકો જ નહીં, બાળકો પણ હોમવર્ક વગેરે પૂર્ણ કરવા માટે તેનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે. હવે ઓપનએઆઈ ટીમ વધુ આગળ જવાની તૈયારી કરી રહી છે. તેનો હોલમાર્ક પ્રોજેક્ટ Q* એટલે કે Q સ્ટારમાં જોઈ શકાય છે.

AI program
AI program

AI {કૃત્રિમ બુદ્ધિ}

કૃત્રિમ બુદ્ધિ એ મશીનો અથવા સોફ્ટવેરની બુદ્ધિ છે , જે મનુષ્યો અથવા પ્રાણીઓની બુદ્ધિથી વિપરીત છે. તે કોમ્પ્યુટર વિજ્ઞાનમાં અભ્યાસના નામના ક્ષેત્રનો વિષય છે , જે બુદ્ધિશાળી મશીનોનો વિકાસ અને અભ્યાસ કરે છે. AI શબ્દ બુદ્ધિશાળી મશીનોનો પણ ઉલ્લેખ કરી શકે છે.

સમગ્ર ઉદ્યોગ, સરકાર અને વિજ્ઞાનમાં AI ટેકનોલોજીનો વ્યાપકપણે ઉપયોગ થાય છે. કેટલીક હાઇ-પ્રોફાઇલ એપ્લિકેશન્સ છે: અદ્યતન વેબ સર્ચ એન્જિન (દા.ત., ગૂગલ સર્ચ ), ભલામણ સિસ્ટમ્સ ( યુટ્યુબ , એમેઝોન અને નેટફ્લિક્સ દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાય છે ), માનવ વાણીને સમજવી (જેમ કે ગૂગલ આસિસ્ટન્ટ , સિરી અને એલેક્સા ), સ્વ-ડ્રાઇવિંગ કાર (દા.ત., Waymo ), જનરેટિવ અને ક્રિએટિવ ટૂલ્સ ( ChatGPT અને AI આર્ટ ), અને વ્યૂહરચના રમતો (જેમ કે ચેસ અને ગો ) માં સુપરહ્યુમન પ્લે અને એનાલિસિસ.

કૃત્રિમ બુદ્ધિમત્તાની સ્થાપના 1956માં એક શૈક્ષણિક શિસ્ત તરીકે કરવામાં આવી હતી. આ ક્ષેત્ર આશાવાદના બહુવિધ ચક્રમાંથી પસાર થયું હતું ત્યારબાદ નિરાશા અને ભંડોળની ખોટ, પરંતુ 2012 પછી, જ્યારે ઊંડું શિક્ષણ વટાવી ગયું અગાઉની તમામ AI તકનીકો, ભંડોળ અને વ્યાજમાં ઘણો વધારો થયો હતો

સાધનો

  • શોધ અને ઓપ્ટિમાઇઝેશન
  • રાજ્ય અવકાશ શોધ
  • સ્થાનિક શોધ
  • તર્કશાસ્ત્ર
  • અનિશ્ચિત તર્ક માટે સંભવિત પદ્ધતિઓ
  • વર્ગીકરણ અને આંકડાકીય શિક્ષણ પદ્ધતિઓ
  • કૃત્રિમ ન્યુરલ નેટવર્ક્સ
  • ગહન શિક્ષણ
  • વિશિષ્ટ હાર્ડવેર અને સોફ્ટવેર

પ્રોજેક્ટ Q* ની સંભાવનાઓ અથવા ધમકીઓ?

જો તમે પ્રોજેક્ટ Q* ના જોખમોને સમજો છો, તો તે તે કરી શકશે જે આજ સુધી કોઈ AI મોડેલ કરી શક્યું નથી. ચાલો તેની સંભવિત ક્ષમતાઓ પર એક નજર કરીએ.

એવું માનવામાં આવે છે કે તેમની પાસે તાર્કિક તર્ક અને અમૂર્ત ખ્યાલોને સમજવાની ક્ષમતા પણ હશે. હજુ સુધી કોઈ AI મોડલમાં આ કરવાની ક્ષમતા નથી.
તેનાથી વસ્તુઓને ઊંડાણથી સમજવાની ક્ષમતા કેળવી શકાય છે. એવી શક્યતા છે કે તે માત્ર ડેટામાંથી શીખશે નહીં પણ માણસોની જેમ વિચારશે.
પ્રોજેક્ટ ક્યૂ સ્ટારની ક્ષમતા તેને AGI માં ફેરવી શકે છે. આનો અર્થ એ કે માનવ મગજની જેમ, તે પરિસ્થિતિ અનુસાર જે શીખ્યા તે સમજશે, શીખશે અને લાગુ કરશે.
સૌથી મોટું જોખમ એ છે કે પ્રોજેક્ટ QStar સમસ્યાઓ થાય તે પહેલાં જ તેનું નિરાકરણ કરશે. તે નવા વિચારો આપશે, જેના કારણે તેના નિર્ણયો માનવ નિયંત્રણની બહાર જઈ શકે છે.

પ્રોજેક્ટ Q* એ વિશ્વ માટે ખતરો છે?

આ તમામ જોખમોને જોતાં, AI સમુદાય ચિંતિત છે કે જો તેનું વ્યાપારીકરણ કરવામાં આવે તો Q* મોટા જોખમો પેદા કરી શકે છે. જો તે ખોટા હાથમાં જાય તો તે વિશ્વમાં ભારે વિનાશ લાવી શકે છે.જો કોઈ તેનો સારા ઈરાદાથી ઉપયોગ કરે તો પણ તેના નિર્ણયો અમાનવીય હોઈ શકે છે. તેથી, આવી ટેક્નોલોજીને રજૂ કરતા પહેલા, સુરક્ષા અને મજબૂત નીતિશાસ્ત્ર પર કામ કરવું મહત્વપૂર્ણ છે.

આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ થી AGI સુધીની જર્ની

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, પ્રોજેક્ટ Q* ગણિતના સરળ પ્રશ્નોને સરળતાથી હલ કરવામાં સક્ષમ હશે. સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે આનાથી તે ડેટા સંબંધિત સમસ્યાઓ પણ દૂર થઈ જશે જેનો તેને બનાવવામાં ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો ન હતો. આ આર્ટિફિશિયલ જનરલ ઈન્ટેલિજન્સ (AGI) તરફ દોરી જાય છે જે AI ને માનવ મગજ દ્વારા કરવામાં આવતા બૌદ્ધિક કાર્યો કરવા સક્ષમ બનાવે છે.

સામાન્ય બુદ્ધિ

કૃત્રિમ સામાન્ય બુદ્ધિ ધરાવતું મશીન માનવ બુદ્ધિની જેમ પહોળાઈ અને વર્સેટિલિટી સાથે વિવિધ પ્રકારની સમસ્યાઓ હલ કરવામાં સક્ષમ હોવું જોઈએ.

લિન્ક

read moreclick here
હોમપેજઅહી ક્લિક કરો