Senoir Citizen Pension : સિનિયર સિટીજનના પેન્શનમાં થયો વધારો, જુઓ નવી અપડેટ

Senoir Citizen Pension પેન્શનરોની લાંબા સમયથી રાહ જોવાતી માંગ આખરે સંતોષાઈ છે. તાજેતરની જાહેરાતમાં, રાજસ્થાન સરકારે નિવૃત્ત લોકો માટે પેન્શન વધારવાનો નિર્ણય કર્યો છે, જેનાથી ઘણા લોકોમાં આનંદની લહેર ફેલાઈ ગઈ છે. આ મહત્ત્વપૂર્ણ નિર્ણયનો અર્થ એ છે કે નિવૃત્ત વ્યક્તિ 61 વર્ષની ઉંમરે પહોંચે પછી પેન્શનમાં વધારો શરૂ થશે.

Senoir Citizen Pension 61 વર્ષની ઉંમરથી વાર્ષિક વધારો

હા, તમે તે સાચું વાંચ્યું છે. રાજસ્થાન સરકારે 61 વર્ષની ઉંમરથી શરૂ થતા પેન્શનરો માટે 1% વાર્ષિક પેન્શન વધારવાની મંજૂરી આપી છે. આ રોમાંચક સમાચાર રાજસ્થાન પેન્શનર્સ ફોરમના રાજ્ય કાર્યકારી પ્રમુખ શ્રી સૂરજ પ્રકાશ ટાકે એક પ્રેસ રિલીઝ દ્વારા શેર કર્યા હતા.

મુખ્ય મીટિંગ આંતરદૃષ્ટિ

મહત્ત્વપૂર્ણ બેઠકમાં નાણા સચિવ (બજેટ), મેડિકલ અને હેલ્થ સર્વિસીસના નિયામક, પેન્શન વિભાગના નિયામક અને આરજીએચએસ પ્રોજેક્ટ ડાયરેક્ટર સહિતના મુખ્ય અધિકારીઓ સામેલ હતા. તેઓએ પેન્શનમાં વધારાની ચર્ચા કરી અને મંજૂર કરી, જે પેન્શનર્સ એસોસિએશનોને ખૂબ આનંદ આપે છે. પેન્શનરોએ રાજસ્થાન સરકાર પ્રત્યે તેમનો આભાર વ્યક્ત કર્યો અને ભાવિ પહેલ માટે તેમના સમર્થનનું વચન આપ્યું.

વિગતવાર પેન્શન ઇન્ક્રીમેન્ટ પ્લાન

પેન્શનરોની આકાંક્ષાઓને પરિપૂર્ણ કરતા, રાજસ્થાન સરકારે પેન્શન વધારવાની વ્યાપક યોજનાની રૂપરેખા આપી છે. 61 વર્ષની ઉંમરે 1% થી શરૂ કરીને, વધારો વાર્ષિક ધોરણે ચાલુ રહે છે, 65 વર્ષની ઉંમર સુધીમાં 5% સુધી પહોંચે છે. પરિણામે, પેન્શનરો 80 વર્ષના થાય ત્યાં સુધીમાં સંચિત 20% વૃદ્ધિની અપેક્ષા રાખી શકે છે.

ઉંમર પેન્શન વધારો
61 વર્ષ 1%
62 વર્ષ 2%
63 વર્ષ 3%
64 વર્ષ 4%
65 વર્ષ 5%

વધારાની ચર્ચાઓ અને કરારો

આ બેઠકમાં પેન્શન કમ્યુટેશન સમયગાળો 15 વર્ષથી ઘટાડીને 12 વર્ષ કરવા જેવા અન્ય મહત્વપૂર્ણ મુદ્દાઓ પર પણ ધ્યાન આપવામાં આવ્યું હતું. વધુમાં, પેન્શનરોને મફત વિટામિન અને કેલ્શિયમ પૂરક આપવા માટે સર્વસંમતિ હતી. આ પહેલોને સંબંધિત વિભાગોની મંજૂરી સાથે મળી હતી, જેમાં પેન્શનરો માટે નોંધપાત્ર લાભોનું વચન આપવામાં આવ્યું હતું.

રાષ્ટ્રીય નીતિ પર પ્રભાવ

રાજસ્થાન સરકારના આ નિર્ણયથી કેન્દ્ર સરકાર પર સમાન પગલાં લેવાનું દબાણ થવાની ધારણા છે. હાલમાં, કેન્દ્ર સરકાર સંસદીય સમિતિ દ્વારા સૂચવ્યા મુજબ, 65 વર્ષની વયે પેન્શન વધારવાની ભલામણો પર વિચાર કરી રહી છે. જો કે, આ દરખાસ્તનો અમલ હજુ બાકી છે.

મીટીંગના સભ્યો

બેઠકમાં રાજસ્થાન પેન્શનર્સ ફોરમના મુખ્ય સભ્યોની હાજરી જોવા મળી હતી, જેમાં નીચેનાનો સમાવેશ થાય છે:

 • કૈલાસ ક્રાંતિ
 • સૂરજ પ્રકાશ તા
 • મુકુટ બિહારી શર્મા
 • કાજોદ બેરવા
 • અનિલ ત્રિવેદી
 • જીબી મિશ્રા
 • ઉદલ સિંહ રાજાવત
 • ગજેન્દ તક
 • મહાવીરસિંહ ચૌહાણ
 • નાંગારામ ચૌધરી
 • ફતેહ બહાદુર
 • ચંદ્રશેખર ગુર્જર
 • વિજય ઉપાધ્યાય
 • મીઠુ લાલ ખીચી
 • બી.ડી.ટેકવાણી
 • અશોક રાજપૂત

મારા વિશે જાણો… હેલો મિત્રો મારું નામ કૈલાશ માલી છે. મને ભારત અને રાજ્ય સરકારો દ્વારા લાગુ કરવામાં આવતી વિવિધ પરીક્ષાઓ, મહત્વપૂર્ણ યોજનાઓ અને નાણા વિશેની માહિતી ગુજરાતી ભાષામાં લખવી ગમે છે. અધિકૃત વેબસાઈટ પરથી માહિતી ભેગી કરીને વિવિધ માહિતી મેળવ્યા પછી જ લેખ લખું છું. જો તમને મારા દ્વારા લખાયેલો આર્ટિકલ ગમ્યો હોય તો તમે તમારા મિત્રો સાથે પણ શેર કરી શકો છો.