Netaji Subhas Chandra Bose Jayanti 2024: નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ જયંતિ 2024,જાણો તેમનું વ્યક્તિત્વ.

Netaji Subhas Chandra Bose Jayanti 2024 : આધુનિક ભારતીય રાજ્યનો પાયો નાખનાર મુખ્ય વ્યક્તિઓમાં નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ હતા.

Netaji Subhas Chandra Bose Jayanti 2024

સુભાષ ચંદ્ર બોઝનો જન્મ 23 જાન્યુઆરી 1897ના રોજ કટક, ઓડિશામાં થયો હતો. તેઓ જાનકીનાથ બોઝ અને પ્રભાવતી દેવીના નવમા સંતાન હતા. મોટા થતાં, સુભાષ ચંદ્ર બોઝ એક તેજસ્વી વિદ્યાર્થી હતા જેમણે કલકત્તા (આજે કોલકાતા તરીકે ઓળખાય છે) ની પ્રેસિડેન્સી કોલેજમાંથી ફિલોસોફીમાં બીએ પૂર્ણ કર્યું. તેમના પિતાએ તેમને સિવિલ સર્વિસની પરીક્ષા આપવા માટે ઈંગ્લેન્ડ મોકલ્યા હતા. તેણે અંગ્રેજીમાં સૌથી વધુ ગુણ મેળવ્યા અને એકંદરે ચોથું સ્થાન મેળવ્યું.

નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ જયંતિ દર વર્ષે 23 જાન્યુઆરીએ ભારતના સૌથી અગ્રણી સ્વાતંત્ર્ય સેનાની સુભાષ ચંદ્ર બોઝની જન્મજયંતિની યાદમાં ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસને ‘પરાક્રમ દિવસ’ અથવા હિંમત દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. Netaji Subhas Chandra Bose Jayanti 2024 આ વર્ષે નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝની 127મી જન્મજયંતિ છે. ભારતીય રાષ્ટ્રીય સેનાની સ્થાપના અને નેતૃત્વથી લઈને બીજા વિશ્વયુદ્ધ દરમિયાન બ્રિટિશરો સામે ગઠબંધન બનાવવા સુધી, તેઓ આધુનિક ભારતીય રાજ્યનો પાયો નાખનાર મુખ્ય વ્યક્તિઓમાં હતા. 

તે 1921 માં હતું કે તેણે ભારતીય સિવિલ સર્વિસમાંથી રાજીનામું આપ્યું અને ભારત પરત ફર્યા. સત્તાવાળાઓ સાથેના તેમના વારંવારના ભાગલાને કારણે તેમને ભારતમાં તત્કાલીન બ્રિટિશ સરકાર દ્વારા બળવાખોર તરીકે બદનામ કરવામાં આવ્યા હતા.

સુભાષ ચંદ્ર બોઝના કેટલાક પ્રેરણાત્મક અવતરણો છે:

  • “મને લોહી આપો, અને હું તમને સ્વતંત્રતા આપીશ!”
  • “સ્વતંત્રતા આપવામાં આવતી નથી, તે લેવામાં આવે છે.”
  • “એક વ્યક્તિ એક વિચાર માટે મરી શકે છે, પરંતુ તે વિચાર, તેના મૃત્યુ પછી, હજાર જીવનમાં અવતરશે.”
  • “આપણી આઝાદીની કિંમત આપણા પોતાના લોહીથી ચૂકવવી એ આપણી ફરજ છે. આપણે આપણા બલિદાન અને પરિશ્રમથી જે આઝાદી જીતીશું તેને આપણે આપણી પોતાની તાકાતથી સાચવી શકીશું.”
  • “જે સૈનિકો હંમેશા તેમના રાષ્ટ્ર પ્રત્યે વફાદાર રહે છે, જેઓ હંમેશા તેમના જીવનનું બલિદાન આપવા તૈયાર હોય છે, તેઓ અજેય હોય છે.”

નેતાજીએ કોંગ્રેસના અગ્રણી નેતા ચિત્તરંજન દાસના માર્ગદર્શન હેઠળ કામ કર્યું, જેમણે મોતીલાલ નેહરુ સાથે મળીને 1922માં સ્વરાજ પાર્ટીની રચના કરવા કોંગ્રેસ પાર્ટી છોડી દીધી. તેમણે સ્વરાજ નામનું અખબાર શરૂ કર્યું અને ચિત્તરંજન દ્વારા શરૂ કરાયેલ અખબાર ફોરવર્ડના સંપાદક તરીકે પણ સેવા આપી. દાસ.

1923 માં, નેતાજી અખિલ ભારતીય યુવા કોંગ્રેસ સમિતિના પ્રમુખ અને બંગાળ રાજ્ય કોંગ્રેસના સચિવ તરીકે ચૂંટાયા. તેમણે 1930માં કલકત્તાના મેયર તરીકે પણ થોડા સમય માટે સેવા આપી હતી.

Netaji Subhas Chandra Bose Jayanti 2024

1942 માં, તેમણે જાપાનની મદદથી દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં ભારતીય રાષ્ટ્રીય સેનાની રચના કરી, જેમાં બ્રિટિશ ભારતીય સેનાએ યુદ્ધમાં પકડેલા ભારતીય સૈનિકોનો સમાવેશ કર્યો. નેતાજીએ 1943માં આંદામાન અને નિકોબારમાં મુક્ત ભારત અથવા આઝાદ હિંદની કામચલાઉ સરકારની સ્થાપના કરી, ત્યારબાદ જાપાની દળો દ્વારા કબજે કરવામાં આવ્યું.

વધુ વાંચો

Bijli Bill Mafi Yojana 2024 : ફરી એકવાર વીજળી બિલમાં રિબેટ મેળવવાની તક મળશે, સંપૂર્ણ અપડેટ્સ જુઓ.

Rashmika Mandanna: રશ્મિકા મંદન્ના ડીપફેક વીડિયોના નિર્માતાની ધરપકડઃ દિલ્હી પોલીસ

સુભાષ ચંદ્ર બોઝનું મૃત્યુ વિમાનમાં થયું હોવાનું માનવામાં આવે છે જે ટેક-ઓફના થોડા સમય બાદ ક્રેશ થયું હતું. તેમના મૃત્યુના સંજોગોની આસપાસના રહસ્યને કારણે, ભારત સરકારે ત્યારથી આ કેસની તપાસ માટે સંખ્યાબંધ સમિતિઓની રચના કરી છે.

Netaji Subhas Chandra Bose Jayanti 2024 ઉલ્લેખનીય છે કે, ‘નેતાજી’, જેનો હિન્દીમાં અર્થ ‘આદરણીય નેતા’ થાય છે, બર્લિનમાં ભારતના વિશેષ બ્યુરો ખાતે જર્મન અને ભારતીય અધિકારીઓ દ્વારા સુભાષ ચંદ્ર બોઝને આપવામાં આવ્યો હતો.