સ્વાસ્થ્ય સુધા (આરોગ્ય અને આધ્યાત્મ) બુક PDF | Svasthya Sudha Book pdf Download

સ્વાસ્થ્ય સુધા (આરોગ્ય અને આધ્યાત્મ) બુક PDF | Swasthya Sudha Book pdf Download

આ મેસેજ વાઇરલ થવો જોઈએ મિત્રો

🌱 મોટા ડોક્ટરો અને આયુર્વેદના નિષ્ણાતો દ્વારા બનાવેલ 545 પેજની માહિતી જેમાં નીચે દર્શાવેલ રોગ અને તેના ઘરેલુ ઉપચાર આપેલ છે જે તમને બીજે ક્યાંય નહીં મળે.
● કબજિયાત
● શ્વાસ બીમારી
● હદયરોગ
● બાળરોગ
● ચામડી રોગો
● ખીલ
● અનિંદ્રા
● કફ ઉધરસ
● ડાયાબિટીસ
 પેટ દુઃખાવો

●ખરજવું
● કાન નાક ગળું
● માથું દુઃખવું
 હરસ મસા
● હેડકી
● અનિંદ્રા
● મૂત્ર રોગો
● આંખ પીડા
● દાંત પીડા
● શરદી
● તાવ
● નશકોરી
● વાળ ખરવા

આરોગ્ય સાથેની તમામ બીમારીઓ મોટો પડકાર છે

સ્થૂળતા એ આજકાલ એક ગંભીર રોગ છે, જે વ્યક્તિને માનસિક તેમજ શારીરિક સમસ્યાઓનો સામનો કરે છે.  તેને સ્થૂળતા, સ્થૂળતા વગેરે તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે

 સ્થૂળતા એ સ્થૂળતાની નિશાની છે, એક એવો રોગ જે કોઈને પણ અસર કરે છે, અમીર કે ગરીબ, જો તેનું વજન વધારે હોય અથવા વધારે હોય.  આ પ્રશ્ન દેશમાં જ નહીં વિદેશમાં પણ પડકારરૂપ બની રહ્યો છે.  સ્થૂળતા ક્યારેક વ્યક્તિ માટે ખતરનાક બની શકે છે, જેનાથી ઘણી શારીરિક બિમારીઓ અને ક્યારેક મૃત્યુ પણ થઈ શકે છે.

સ્વાસ્થ્ય અને તેનો હેતુ

‘ પહેલું સુખ તે જાતે નર્યા ‘ , આપણે સહુ જાણીએ છીએ કે , શરીર સ્વસ્થ અને નિરોગી હોય તો જ આપણે સુખી રહી શકીએ છીએ . વળી , દરેક વ્યક્તિ સ્વસ્થ રહેવા ઈચ્છે છે , પરંતુ મોટા ભાગનાને આ વાતની ગંભીરતા બીમાર પડયા બાદ જ થતી હોય છે . અંગ્રેજીમાં કહેવત છે કે , ‘ Prevention is the best cure ‘ અર્થાત્ શરીરમાં રોગ થાય જ નહિ , તેવી પૂર્વ સાવધાની રાખવી તે જ શ્રેષ્ઠ ઉપચાર છે . ખરેખર , બીમાર થયા પછી દવાઓ ખાવામાં કાળજી રાખવા કરતાં બીમાર થયા પહેલાં તેના દસમા ભાગની રાખેલી કાળજી , આપણને કાયમી સ્વસ્થ રાખી શકે છે . પરંતુ આજના અધીરિયા અને પોતાને બુદ્ધિશાળી માનતા લોકોને દવાઓમાં વધુ વિશ્વાસ હોવાથી આ વાત જ ગળે ઊતરતી નથી . સાચું જોઈએ તો આવા લોકો પોતાની અનિયમિત જીવનશૈલીના કારણે જ સ્વસ્થ રહી શકતા નથી . અને પછી તેમને સ્વસ્થતા માટે દવા એ એક જ ઉપાય જે મનાય છે , કિંતુ આ માર્ગ સાચો નથી . બુદ્ધિશાળી તો તે જ છે કે , જે શરીરમાં રોગ પ્રવેશે તે પહેલાં જ જાગૃત થઈને કુદરતને અનુરૂપ જીવન જીવવા લાગે , અને તેવા લોકો જ લાંબા સમય સુધી શરીર પાસેથી ધાર્યું કામ કરાવી શકે છે . ઉપરોક્ત બાબતોને ધ્યાનમાં રાખી અહીં આપેલા પહેલા ભાગમાં ‘ રોગ થાય જ નહીં તેવું સ્વસ્થ જીવન કેવી રીતે જીવાય ’ તે બાબતોની ચર્ચા કરેલ છે . આશા છે કે , અહીં ચર્ચાયેલ બાબતો આપણને તથા પરિવારજનોને શારીરિક તથા માનસિક રીતે સ્વસ્થ રાખી આધ્યાત્મિકતામાં આગળ વધવા ઉપયોગી નીવડશે.

વાત, પિત્ત અને કફ

આયુર્વેદિક બુક પીડીએફ ડાઉનલોડ કરો અહીંથી

 સ્થૂળતા કેવી રીતે નક્કી કરવી?

 તબીબી પરિભાષા અનુસાર, ડૉક્ટર દ્વારા દર્દીના બોડી માસ ઇન્ડેક્સ (BMI)ની તપાસ કરીને શરીરના વજનની ગણતરી કરવામાં આવે છે.  સરેરાશ વ્યક્તિનો BMI 15 થી 6.5 કિગ્રા હોય છે, જ્યારે સ્થૂળતા ધરાવતી વ્યક્તિનો BMI 30 થી 4.5, 6-7.5 કે તેથી વધુ હોય છે.

રોગ ઉત્પત્તિના મૂળ કારણો

 સ્થૂળતા, આરોગ્ય માટે ખતરો

 સ્થૂળતા ક્યારેક વ્યક્તિ માટે ખતરનાક બની શકે છે, જેના કારણે કેટલીક શારીરિક બિમારીઓ અને ક્યારેક મૃત્યુ પણ થઈ શકે છે.  સ્થૂળતાના કારણે કેટલાક રોગો પણ થઈ શકે છે, જેમ કે ટાઈપ-ટુ ડાયાબિટીસ, બ્લડપ્રેશર, સ્લીપ એપનિયા, લીવરમાં ચરબી, વંધ્યત્વ, કેન્સર, સાંધા-કમર-ઘૂંટણનો દુખાવો, પગ અને વેરિસોઝ વેઈન્સમાં સોજો, હાર્ટબર્ન તેમજ ડિપ્રેશન.  .

કામ, ક્રોધ,લોભ,,લોભ,માયા

 સ્થૂળતા માટે ઉત્તમ ઉપચાર

 સ્થૂળતા ઘટાડવા માટે અવનવી સારવારો છે જેમ કે ખોરાક પર નિયંત્રણ, માર્ગદર્શન વિના કસરત વગેરે, પરંતુ તેમને ખ્યાલ નથી હોતો કે આ બધી ક્રિયાઓ તેમના શરીર માટે નુકસાનકારક છે.  સ્થૂળતા માટે શ્રેષ્ઠ સારવાર, જો કોઈ હોય તો, બેરિયાટ્રિક સર્જરી છે, જેના દ્વારા વ્યક્તિ વજન ઘટાડે છે અને તેને લાંબા સમય સુધી જાળવી રાખે છે.

શરીર સંતુલન

 બેરિયાટ્રિક (વજન ઘટાડવા) સર્જરીને સમજવું

 બેરિયાટ્રિક સર્જરીનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તે વજન ઘટાડવાનો સચોટ અને મોટાભાગે કાયમી ઈલાજ છે.  સર્જરી પછી વજન ઘટવાથી બીપી, કોલેસ્ટ્રોલ, શ્વાસ સંબંધી સમસ્યાઓ અને ડાયાબિટીસ જેવી બીમારીઓમાંથી રાહત મળે છે.  કમર કે સાંધાનો દુખાવો પણ દૂર થઈ જાય છે અને વ્યક્તિ તાજગીભરી બની જાય છે.

શરીરના 13 આવેગો

આયુર્વેદ અને વિજ્ઞાનનો સમન્વય ગ્રંથ

સ્વાસ્થ્યસુધા આયુર્વેદિક ગ્રંથ PDF અહીંથી ડાઉનલોડ કરો

ઉધરસ-ખાંસી માટેના આયુર્વેદ ઉપચાર

અજીર્ણ-ભૂખ ન લાગવી

અનિદ્રા માટે આયુર્વેદ ઉપચારો

આધાશીશી-માથાના દુઃખાવાના ઉપચાર

એલર્જીથી થતી શરદી મટી શકે

એસીડીટીને દુર કરવા ના ૧૫ ઉપાય

કબજિયાત દૂર કરવાના સરળ ઉપાયો

કાનનાં રોગો અને આયુર્વેદ વિશેની માહિતી

ખરજવું, ખસ, ખૂજલી, દરાજ

ખાંસીનો ઉપચાર

ખીલના ઘરગથ્થુ ઉપચાર

ગેસનો ઘરેલું ઉપચાર

જીવજંતુના ડંખમાં ઘરેલુ ઉપચાર

ડાયાબિટીસના ઇલાજ માટે 10 ઘરેલુ ઉપાયો

તુલસીના ફાયદા

દમ-શ્વાસના ઘરેલુ ઉપચાર

શરીર સ્વયં નિરોગી રહી શકે છે

 આ સર્જરી કોસ્મેટિક સર્જરી નથી, પરંતુ પેટ અને આંતરડામાં ફેરફાર કરીને લેપ્રોસ્કોપી દ્વારા કરવામાં આવે છે.  જે બદલાવ પછી શરીરના વજનમાં ફેરફાર કરે છે.  ઘણા લોકો માને છે કે વધુ વજનનું નિદાન પૌષ્ટિક આહાર અને વ્યાયામ દ્વારા કરી શકાય છે, પરંતુ આ માન્યતા ખોટી છે, કારણ કે આંતરરાષ્ટ્રીય માપદંડો અનુસાર, જ્યારે BMI 7 થી વધુ હોય અથવા BMI 9 થી વધુ હોય અને BP, કોલેસ્ટ્રોલ, બેરિયાટ્રિક સર્જરી એ 7 થી વધુ હોય.  જો તમને શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓ અથવા ડાયાબિટીસ જેવી સમસ્યાઓ હોય તો વેશમાં આશીર્વાદ.  નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ હેલ્થ કોન્સેન્સસ કોન્ફરન્સે તારણ કાઢ્યું હતું કે વજન ઘટાડવા અને આયુષ્ય માટે સર્જરી એ એકમાત્ર અસરકારક સારવાર છે.

આયુર્વેદિક દિનચર્યા અને ઋતુચર્યા

 આ સર્જરી પછી તમારે માત્ર 3 થી 4 દિવસ જ હોસ્પિટલમાં રહેવું પડશે.  ઓપરેશન પછી 6 થી 7 દિવસમાં વ્યક્તિ પોતાનું રોજનું કામ કરી શકે છે.  ઑપરેશન પછી ગેસ્ટ્રિકની તાલીમ પૂરી ન થાય ત્યાં સુધી આહારમાં કાળજી લેવી આવશ્યક છે.  આ ઓપરેશન પછી, વજન 5% થી 20% સુધી ઘટે છે અને ડાયાબિટીસ, બ્લડ પ્રેશર, સાંધાનો દુખાવો, કોલેસ્ટ્રોલ અને વંધ્યત્વમાં પણ સુધારો થાય છે.

સ્થૂળતાની માહિતી PDF ફાઇલ

વજન માટે મધનો પ્લાન

સ્થૂળતાની માહિતી PDF ફાઇલ

 બેરિયાટ્રિક સર્જરીનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તે વજન ઘટાડવાનો સચોટ અને મોટાભાગે કાયમી ઈલાજ છે.

 વજન ઘટવાથી બીપી, કોલેસ્ટ્રોલ, શ્વાસની તકલીફ અને ડાયાબિટીસ થશે.  કમર કે સાંધાનો દુખાવો પણ ગાયબ થઈ જાય છે અને વ્યક્તિ ઉર્જાવાન બને છે

 ડૉ. સંજય પટોલિયા, બેરિયાટ્રિક અને જીઆઈ સર્જન

નિરોગી જીવનના ત્રણ સ્તંભો

 મહત્વપૂર્ણ લિંક::

 આયુર્વેદ અને વિજ્ઞાન નો સમન્વય ગ્રંથ

સ્વાસ્થ્યસુધા આયુર્વેદિક ગ્રંથ PDF અહીંથી ડાઉનલોડ કરો

ઘરેલું ઉપચાર PDF

 દર્દમાં રાહત મળશે.  લવિંગનું તેલ લગાવવાથી દાંતનો દુખાવો પણ ઓછો થાય છે.

 શરીર પર દાઝવું- શરીર પર ગમે ત્યાં દાઝી જવું.. અતિશય ગરમીને કારણે ત્વચા દાઝી ગઈ હોય.. ત્વચા પર કરચલીઓ પડતી હોય કે ચામડીના રોગ થતા હોય તો કાચા બટાકાનો રસ લગાવવાથી ફાયદો થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *