મફત પ્લોટ યોજના 2023

મફત પ્લોટ યોજના 2023 ફોર્મ ડોક્યુમેન્ટ,અરજી પ્રક્રિયા | Mafat Plot Yojana Gujarat 2023 ફૉર્મ, ઓનલાઇન અરજી સંપૂર્ણ માહિતી

મફત પ્લોટ યોજના 2023 (Mafat Plot Yojana) એ ગુજરાત રાજ્ય સરકાર દ્વારા ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ગરીબી રેખા નીચે જીવતા લોકોને મફત મકાનના પ્લોટ ઓફર કરવાની પહેલ છે. આ યોજના 1972 થી ચાલી રહી છે, અને તેનો ઉદ્દેશ્ય ભૂમિહીન મજૂરો અને ગ્રામીણ કારીગરોને સહાય પૂરી પાડવાનો છે જેમને રહેઠાણની જરૂરિયાત છે. આ લેખમાં, અમે યોજનાની વિગતો, તેના અમલીકરણ અને લાભાર્થીઓ માટે પાત્રતા માપદંડોની શોધ કરીશું.ગુજરાતમાં ઘણા લોકો એવા હોય છે જેને પોતાનું ઘરનું ઘર બનાવવા માટે પૂરતી જમીન હોતી નથી તેથી જે લોકો બી.પી.એલ યાદીમાં આવતા હોય અથવા જે ગરીબી રેખા નીચે જીવતા હોય તેમના માટે સરકાર દ્વારા ૧૦૦ ચોરસ વાર જમીન આપવામાં આવે છે.તો આ મફત પ્લોટ યોજના ફોર્મ કેવી રીતે ભરવું તેના વિશેની સંપૂર્ણ માહિતી આ યોજના માં જોઈશું તો આ આર્ટિકલ લાસ્ટ સુધી વાંચજો.

મફત પ્લોટ યોજના

મફત પ્લોટ 2023 । Mafat Plot Yojana 2023

યોજનાનું નામમફત પ્લોટ યોજના
લાભ મેળવનારગ્રામ્ય વિસ્તારમાં રહેતા ગરીબ લોકો
વિભાગગ્રામીણ વિકાસ વિભાગ
મળવાપાત્ર સહાય૧૦૦ ચોરસ વાર પ્લોટ
સત્તાવાર વેબસાઇટPanchayat.guj.gov
મફત પ્લોટ યોજના

મફત પ્લોટ યોજના મુખ્ય હેતુ

100 Choras Var Mafat Plot Yojna નો મુખ્ય હેતુ ગરીબી રેખા નીચે જીવતા લોકો ને મફત પ્લોટ આપીને ઘરનું ઘર બનાવાનો છે.જેથી જે લોકો પોતાનું પાક્કું ઘર નથી બનાવી શકતાં તેમના માટે ગુજરાત સરકાર દ્વારા મફત પ્લોટ સહાય યોજના શરૂ કરવામાં આવી છે.આ યોજના થી ગરીબ પરિવારના લોકો ને મફત પ્લોટ આપીને ઘર બનાવી શકે જેથી તેમને આર્થિક બાબતે ઘણી મદદ મળતી હોય છે.તાજેતરમાં શરૂ કરાયેલ ગુજરાત 2023 મફત પ્લોટ યોજના આર્થિક રીતે સંઘર્ષ કરી રહેલા વિસ્તારોમાં રહેવાસીઓને 100 ચોરસ મીટર જમીનના પ્લોટ પ્રદાન કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. આ કાર્યક્રમનો ઉદ્દેશ્ય ખેતમજૂરો, ગ્રામીણ કારીગરો અને રાજ્યભરમાં વંચિત વિસ્તારોમાં રહેતા લોકોને લાભ આપવાનો છે. મફત પ્લોટ ઓફર કરીને, સરકારનો હેતુ આ વ્યક્તિઓની જીવનશૈલીમાં સુધારો લાવવાનો અને તેમને સારા ભવિષ્ય માટે પાયો પૂરો પાડવાનો છે.

મફત પ્લોટ સહાય યોજના માં કોણ લાભ લઈ શકે છે

આવાસ સહાય કાર્યક્રમ માટે લાયક બનવા માટે, વ્યક્તિઓ ઓછામાં ઓછા એક વર્ષથી ગામમાં રહેતી હોવી જોઈએ. ફ્રી પ્લોટ સ્કીમ ગુજરાત 2023 પાત્ર વ્યક્તિઓને અમુક શરતોને આધીન માલિકી પરના કોઈપણ નિયંત્રણો વિના 100 ચોરસ મીટર સુધીની ખાનગી જમીન હસ્તગત કરવાની મંજૂરી આપે છે. જમીન સંપાદન સાથે સંકળાયેલ કોઈપણ વધારાનો ખર્ચ લાભાર્થીઓ દ્વારા ઉઠાવવામાં આવશે.

 • લાભાર્થી B.P.L કેટેગરી નો હોવો જરૂરી છે.
 • અરજદાર ની ઉંમર ૧૮ વર્ષથી વધુ હોવી જોઈએ.
 • જો અરજદાર ગરીબી રેખા નીચે જીવન જીવતો હશે તો જ આ યોજના નો લાભ મળવાપાત્ર રહેશે.
 • લાભાર્થી પાસે કોઈ પણ પ્રકારની જમીન ના હોવી જોઈએ.
 • અરજદારની વર્ષિક આવક મર્યાદા ૧,૨૦,૦૦૦ થી વધું ના હોવી જોઈએ.
 • ગુજરાત રાજ્ય નો રહેવાસી હોવો જોઈએ.
 • અરજદાર ગ્રામીણ કારીગર અથવા મજુર હોવો જોઈએ.
 • આ પણ વાંચો: પ્રધાનમંત્રી આવાસ યોજના : મકાન બનાવવા માટે

મફત પ્લોટ યોજના ડોક્યુમેન્ટ યાદી

 • અરજી ફોર્મ
 • રેશનકાર્ડની નકલ
 • ચૂંટણીકાર્ડની નકલ / આધારકાર્ડની નકલ
 • SECCના નામની વિગત
 • ખેતીની જમીનનો દાખલો (જમીન નથી તેની વિગત)
 • પ્લોટ / મકાનની વિગત દર્શાવતો દાખલો

નોંધ : આ માહિતી અમને વિવિધ સોશિયલ મિડિયા પ્લેટફોર્મ દ્વારા મળેલ છે. વધુ માહિતી માટે તમે તમારા ગામના તલાટી મંત્રી શ્રી પાસેથી માહિતી મેળવી શકો છો.

ઘરવિહોણા કુટુંબોને મકાન બાંધકામ માટે રહેણાંકના મફત પ્લોટ આપવાની યોજનાનો ગુજરાતમાં છૂટક છૂટક અમલ થતો હતો. પાંચ વર્ષ પૂર્વે 1 લી મે 2017ના રોજ ગુજરાત સ્થાપના દિવસે આ યોજનામાં સુધારો કર્યો હતો. પંચાયત અને ગ્રામ નિર્માણ વિભાગે ગામડાઓમાં વસતા ઘરવિહોણા કુટુંબોને મહત્તમ 100 ચોરસ વાર પરંતુ, 50 ચોરસ વારથી ઓછા ક્ષેત્રફળનો નહી એમ ઘરથાળનો મફત પ્લોટ આપવા પ્રસિદ્ધ કરેલ સુધાર ઠરાવમાં ગ્રામસભા બહોળો પ્રચાર કરવા કહેવાયુ હતુ. આ યોજના નીચે વિના મૂલ્યે ઘરથાળના પ્લોટ માટે આવતી અરજીઓના નિકાલ અને વિલંબ નિવારવા માટે સમિતિઓની રચના કરવામાં આવી હતી. જે પૈકી લેન્ડ કમિટીને દર મહીનાના પહેલા ફાળવણીની અરજીઓને નિકાલ કરવા કહેવાયું હતું.

વિકાસ કમિશ્નરે ગત સપ્તાહે DDOને કરેલા આદેશપત્રની સાથે અરજી કરવાનું ફોર્મ, તેનો નમૂનો, તલાટીનું પ્રમાણપત્ર તેમજ અરજદારના બાંહેધરી પત્રના નમૂના પણ મોકલ્યા છે. જેથી ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ઝડપથી ઘરવિહોણા પરિવારો પાસેથી મફત પ્લોટ ફાળવણીની અરજીઓ એકત્ર કરીને તેનો નિકાલ કરી શકાય.

મફત પ્લોટ યોજના અરજી પક્રિયા

મફત પ્લોટ યોજના નો લાભ લેવા માટે લાભાર્થીએ ઓફલાઇન અરજી કરવી પડશે.અરજી કરવા માટે ગ્રામ પંચાયતમાંથી ફોર્મ મેળવી તેમાં માંગેલી તમામ વિગતો સચોટ ભરીને અને જે ડોક્યુમેન્ટ માંગ્યા હોય તે બધા જોડીને તલાટીમંત્રી ની સહી કરાવવાની રહેશે,ત્યારબાદ આ ફોર્મ તલાટી અને સરપંચ ના અભિપ્રાય પ્રમાણે મંજૂર અથવા નામંજૂર કરવામાં આવશે.

ઉપયોગી લિંક

01/05/2017નો ઠરાવ વાંચવાઅહીં ક્લિક કરો
મફત પ્લોટ યોજના ફોર્મઅહીં ક્લિક કરો

Leave a Comment