New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જુઓ તસવીરોમાં…. જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે,

New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જુઓ તસવીરોમાં…. જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે,

ગણેશ ચતુર્થી એટલે કે મંગળવારથી દેશના નવા સંસદ ભવનની કામગીરી શરૂ કરવામાં આવી છે.. જેનું ઉદ્ઘાટન પીએમ નરેન્દ્ર મોદીના હસ્તે કરવામાં આવ્યું હતું.. નવા સંસદ ભવનમાં 1280 સભ્યો માટેની બેઠક વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે.. વિશાળ ઈમારતમાં 888 સભ્યો લોકસભાની ચેમ્બરમાં અને 300 સભ્યો રાજ્યસભાની ચેમ્બરમાં આરામથી બેસી શકે છે. બંને ગૃહોની સંયુક્ત બેઠકના કિસ્સામાં લોકસભા ચેમ્બરમાં કુલ 1280 સભ્યો બેસી શકે છે.

New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં….

New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જુઓ તસવીરોમાં…. જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે,

64,500 ચોરસ મીટરમાં ફેલાયેલી આ ચાર માળની ઇમારત ત્રિકોણાકાર છે… જો વિસ્તારની દૃષ્ટિએ જોવામાં આવે તો તે જૂના સંસદ ભવન કરતાં લગભગ 17,000 ચોરસ મીટર મોટું છે… આ સિવાય તેને અત્યાધુનિક ટેક્નોલોજીથી તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે અને તેને ભૂકંપની અસર થશે નહીં. જ્યારે તેનો શિલાન્યાસ કરવામાં આવ્યો ત્યારે તેને બનાવવાનો પ્રોજેક્ટ ટાટા પ્રોજેક્ટ્સને આપવામાં આવ્યો હતો અને તેના બાંધકામની અંદાજિત કિંમત 971 કરોડ રૂપિયા નક્કી કરવામાં આવી હતી.

જાણો વિશેષતા શું છે?

બેઠક ક્ષમતામાં વધારો

નવા સસંદ ભવનમાં બેઠક ક્ષમતા જુના સંસદ ભવન કરતા 3 ગણી વધારે છે.. નવા સંસદ ભવનમાં 1280 સભ્યો માટેની બેઠક વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે

4
New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં…. 11

આધુનિક ટેકનોલોજીથી સજ્જ સુવિધાઓ

ગૃહ આધુનિક ટેકનોલોજીથી સજ્જ છે… નવા સંસદ ગૃહમાં દરેક સાંસદની બેઠકની સામે મલ્ટીમીડિયા ડિસ્પ્લે છે.. આ સાથે જ અનેક સુવિધાઓ સાંસદો માટે સજ્જ કરવામાં આવી છે.

5
New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં…. 12

મોર અને કમળની થીમ પર નવું સંસદ ભવન

નવા સંસદ ભવનની અંદરની સુંદરતા વિશે વાત કરવામાં આવે તો અંદરનો નજારો પણ ખુબ સુંદર અને આહલાદક છે.. લોકસભા ચેમ્બર મોર થીમ પર આધારિત છે… જેમાં દિવાલો અને છત પર મોર પીંછાની ડિઝાઇન કરવામાં આવી છે. રાજ્યસભાની ચેમ્બર કમળની થીમ પર બનાવવામાં આવી છે.. જેમાં રેડ કાર્પેટ છે. બંને ગૃહોમાં બે સાંસદો એક બેન્ચ પર બેસી શકશે અને તેમના ડેસ્ક પર ટચ સ્ક્રીન ડિસ્પ્લે હશે. બિલ્ડિંગમાં મુંબઈના સુથારોએ ધોલપુરના સેન્ડસ્ટોન, જેસલમાયર રાજસ્થાનના ગ્રેનાઈટ અને નાગપુરના ખાસ લાકડાનો ઉપયોગ કરીને છોકરીનો આકાર આપ્યો છે.

વાસ્તુના નિયમોનું ધ્યાન રખાયું

આ ઇમારતનું સૌથી મોટું આકર્ષણ તેનો ત્રિકોણાકાર આકાર છે. આ કદનું કારણ તેનો પ્લોટ છે. આ આકાર વિવિધ ધર્મોની પવિત્ર ભૂમિતિ સાથે સુસંગત છે… આ સાથે ભારતીય સંસ્કૃતિના વાસ્તુશાસ્ત્રના નિયમોને પણ ધ્યાનમાં રાખવામાં આવ્યા હતા… જેથી તેમના પ્રવેશદ્વાર બનાવતી વખતે રૂમના કદ અને વિવિધ પ્રાણીઓની મૂર્તિઓ મૂકવા માટે પણ વાસ્તુનું ખાસ ધ્યાન રાખવામાં આવ્યું છે..

6
New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં…. 13

પ્રવેશદ્વારની વિશેષતા

ઈમારતમાં ત્રણ બાજુએ પ્રવેશદ્વાર છે.. જ્યાંથી રાષ્ટ્રપતિ, સ્પીકર, વડાપ્રધાન જેવા મહાનુભાવો પ્રસંગ અનુસાર ખાસ મુલાકાત લઈ શકે છે… જ્યારે સામાન્ય જનતા અને સંસદ ભવનની મુલાકાત લેતા મુલાકાતીઓ માટે સંસદ સ્ટ્રીટ દ્વારા પ્રવેશ આપવામાં આવશે… જે પ્રેસ ટ્રસ્ટ ઓફ ઈન્ડિયા પાસે રહેશે… તમામ પ્રવેશદ્વારો પર ઘણા પ્રાણીઓની મૂર્તિઓ રક્ષક તરીકે મુકવામાં આવી છે.. જેમાં હાથી, ઘોડા, ગરુડ, હંસ, મગર વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.. જે સૌથી વધુ આકર્ષણનું કેન્દ્ર છે.

7
New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં…. 14

વીજળીના વપરાશમાં 30 ટકા ઘટાડો થશે

નવી બિલ્ડીંગની ડીઝાઈનમાં એ વાતનું ખાસ ધ્યાન રખાયું છે કે તે દરેક પર્યાવરણ પ્રમાણે અનુકૂળ હોય.. નવા સંસદના નિર્માણમાં ગ્રીન ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરાયો છે.. જૂની સંસદ કરતાં મોટી હોવા છતાં આ નવા સંસદમાં વીજળીના વપરાશમાં 30 ટકા જેટલો ઘટાડો થશે.. સાથે જ રેઈન વોટર હાર્વેસ્ટિંગ અને વોટર રિસાઈકલિંગ સિસ્ટમ લગાવવામાં આવી છે અને તેને આગામી 150 વર્ષની જરૂરિયાતો અનુસાર તૈયાર કરવામાં આવી છે.

8
New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં…. 15

મીડિયાકર્મીઓ માટે ખાસ સુવિધા

નવા સંસદ ભવનમાં મીડિયા માટે વિશેષ સુવિધાઓ આપવામાં આવી છે.. મીડિયાકર્મીઓ માટે અહિંયા કુલ 530 બેઠકની વ્યવસ્થા કરાઈ છે.. નવા સંસદભવનમાં મહત્વના કામ માટે અલગ ઓફિસ બનાવવામાં આવી છે, જે હાઈટેક સુવિધાઓથી સજ્જ છે.

9
New Parliament Building 1200 કરોડમાં બની નવી સંસદ: જાણો નવા સંસદ ભવનની ખાસ વિશેષતાઓ શું છે, જુઓ તસવીરોમાં…. 16

Leave a Comment