ગાંધીનગર, ગુજરાતમાં મહિલા સશક્તિકરણ પર G20 મંત્રી સ્તરીય પરિષદ

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વમાં G20ના પ્રમુખપદમાં ભારતની પ્રાથમિકતા એ રહી છે કે કેવી રીતે ‘મહિલાઓના નેતૃત્વમાં વૃદ્ધિ’ હાંસલ કરવી. વુમન 20 (W20) એન્ગેજમેન્ટ ગ્રૂપ એક એવી દુનિયા બનાવવાનો પણ ધ્યેય રાખે છે જ્યાં દરેક સ્ત્રી સન્માન સાથે જીવે અને દરેકના જીવનમાં પરિવર્તન લાવે. આ અંતર્ગત ગુજરાતના ગાંધીનગરમાં આજથી જી-20 મહિલા સશક્તિકરણ સમિટ શરૂ થવા જઈ રહી છે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી કોન્ફરન્સની શરૂઆતમાં એક ખાસ વીડિયો સંદેશ પણ આપશે. ગાંધીનગરના મહાત્મા મંદિર ખાતે 4 ઓગસ્ટ સુધી આ સંમેલનનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે.

કોન્ફરન્સની થીમ શું છે?
ત્રણ દિવસીય આ સંમેલનની અધ્યક્ષતા કેન્દ્રીય મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રી સ્મૃતિ ઈરાની કરશે. આ કોન્ફરન્સનું આયોજન ‘વિમેન્સ લીડરશિપ ડેવલપિંગઃ એન્સરિંગ એ સસ્ટેનેબલ, ઈન્ક્લુઝિવ એન્ડ ઈક્વિટેબલ વર્લ્ડ’ થીમ પર કરવામાં આવી રહ્યું છે. તે ‘આંતર-પેઢી પરિવર્તનના શિખર પર મહિલાઓની આગેવાની હેઠળનો સમાવેશી વિકાસ’ છે. કોન્ફરન્સ દરમિયાન ચર્ચાઓ અને ચર્ચાઓ અગ્રતાના ક્ષેત્રો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે જેમ કે મહિલા ઉદ્યોગસાહસિકતા સહિત શિક્ષણ, તમામ સ્તરે મહિલા નેતૃત્વને પ્રોત્સાહન આપવા ભાગીદારીનું નિર્માણ; મહિલા સશક્તિકરણ માટે આબોહવા સ્થિતિસ્થાપકતાની ક્રિયા અને ડિજિટલ કૌશલ્યોમાં પરિવર્તનકર્તા તરીકે મહિલાઓ અને છોકરીઓને ધ્યાનમાં લેવામાં આવશે. કોન્ફરન્સની બાજુમાં, મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રાલય ‘ભારત @ 75: મહિલાઓનું યોગદાન’ થીમ પર એક પ્રદર્શનનું આયોજન કરશે, જે હસ્તકલા, પોષણ અને ખોરાક, આરોગ્ય, શિક્ષણ અને કૌશલ્ય, વ્યવસાય અને વ્યવસાયમાં મહિલાઓ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે.

કેટલા પ્રતિનિધિઓ ભાગ લઈ રહ્યા છે?
G20 સભ્યો, આમંત્રિત દેશો અને આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થાઓના પ્રતિનિધિમંડળના વડાઓની આગેવાનીમાં 150 થી વધુ પ્રતિનિધિઓ ત્રણ દિવસીય મંત્રી સ્તરીય બેઠકમાં ભાગ લેશે. કેટલીક મહિલા મંત્રીઓ, દેશ-વિદેશના જાણીતા વક્તાઓ, G20 એમ્પાવરના પ્રતિનિધિઓ અને વિવિધ વૈશ્વિક સંસ્થાઓના પ્રતિનિધિઓ પણ આ બેઠકમાં હાજરી આપશે. જણાવવા માંગુ છું કે, મહિલા સશક્તિકરણ પર G20 મંત્રી સ્તરીય પરિષદ પહેલા, ભારતની G20 અધ્યક્ષતા હેઠળ ’31 જુલાઈ 2023′ ના રોજ સશક્તિકરણ સમિટ યોજાઈ હતી.

આ પછી મુખ્ય કાર્યક્રમ 1 ઓગસ્ટ 2023 થી શરૂ થયો, જ્યાં કેન્દ્રીય મહિલા અને બાળ વિકાસ અને લઘુમતી બાબતોના મંત્રી સ્મૃતિ ઈરાની અને G20 શેરપા G20 એમ્પાવર ડિજિટલ સમાવેશ પ્લેટફોર્મ લોન્ચ કરવામાં આવ્યું. ત્યારબાદ, એક પૂર્ણ સત્ર યોજાયું જેમાં આદિત્ય બિરલા, અધ્યક્ષ, સમુદાય પહેલ અને ગ્રામીણ વિકાસ અને અધ્યક્ષ, FICCI CSR અને સમુદાય વિકાસ સમિતિ, રાજશ્રી બિરલા, અધ્યક્ષ અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર, SIDBI, શિવ સુબ્રમણ્યમ રમન અને હિન્દુસ્તાન યુનિલિવરના ભૂતપૂર્વ CEO અને સંજીવ મહેતા, MD અને ભૂતપૂર્વ ચેરમેન, FICCI એ સભાને સંબોધિત કરી હતી.

નીચેના મુદ્દાઓ પર પાંચ-પૅનલની ચર્ચાઓ થઈ:

  1. અગ્રણી પરિવર્તન: મહિલા નેતૃત્વને ફરીથી વ્યાખ્યાયિત કરવું
  2. મહિલાઓની નાણાકીય સમાનતાને આગળ વધારવા માટે ડિજિટલ પબ્લિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરનો લાભ લેવો
  3. અંતર બંધ કરવું: મહિલાઓ માટે સમાનતા પ્રાપ્ત કરવી
  4. તેણી-ઉદ્યોગ સાહસિકો: મહિલાઓની આગેવાની હેઠળના સાહસોની શક્તિનો ઉપયોગ
  5. લીડરશીપ અનપ્લગ્ડ: પ્રેરણાદાયી નેતાઓ શક્તિશાળી ઉદાહરણો રજૂ કરે છે.

હિલા સશક્તિકરણ પર G20 મંત્રી સ્તરીય પરિષદ
બીજી તરફ, બુધવાર, 2 ઓગસ્ટ, 2023 ના રોજ, કોન્ફરન્સના પ્રથમ દિવસની શરૂઆત એક પ્રદર્શનથી થઈ રહી છે, જેનું ઉદ્ઘાટન મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રી કરશે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી કોન્ફરન્સની શરૂઆતમાં એક ખાસ વીડિયો સંદેશ પણ આપશે. આ પછી પાંચ મંત્રી સત્રમાં ચર્ચા થશે. આ સત્રો નીચેના વિષયો પર હાથ ધરવામાં આવશે:

  1. શિક્ષણ, મહિલા સશક્તિકરણ માટે પરિવર્તનકારી માર્ગ
  2. મહિલા સશક્તિકરણ માટે ડિજિટલ કૌશલ્યો
  3. શિક્ષણ અને STEM
  4. મહિલાઓ માટે કૌશલ્યની તકો
  5. ઇમર્જિંગ ટેક્નોલોજીમાં મહિલાઓ

બીજા દિવસે, 3જી ઓગસ્ટે, વહેલી સવારનું માઇન્ડફુલનેસ ધ્યાન સત્ર હાથ ધરવામાં આવશે. આ પછી દિવસભર વિવિધ વિષયો પર મંત્રી સ્તરે ચર્ચા થશે. જેમાં વુમન એન્ડ સ્પેસ, ધ પાવર ઓફ કલ્ચર એન્ડ વિમેન્સ એમ્પાવરમેન્ટ, ક્લાઈમેટ રેઝિલિન્સ એક્શન- ઈમ્પેક્ટ ઓન વુમન હેલ્થ એન્ડ ફાર્મિંગ, વુમન એન્ડ ગર્લ્સ એઝ ચેન્જમેકર્સ ઇન ક્લાઈમેટ રેઝિલિયન્સ એક્શન, ગ્રાસરૂટ લીડરશીપને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે ભાગીદારી અને મહિલા સાહસિકતા અને આંત્રપ્રિન્યોરશિપ જેવા વિષયોનો સમાવેશ થાય છે.

પ્રતિનિધિઓ રાષ્ટ્રપિતા મહાત્મા ગાંધીના જીવન પર બનેલા દાંડી કુટીર મ્યુઝિયમની મુલાકાત લેશે. સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમ અને ગુજરાતી ભોજનથી ભરપૂર ડિનર દ્વારા તેઓને ગુજરાતની સંસ્કૃતિનો પરિચય કરાવવામાં આવશે. મહેમાનોને ગિફ્ટ સિટીની ટૂર પર પણ લઈ જવામાં આવશે અને તેઓ અમદાવાદ હેરિટેજ વૉકમાં પણ ભાગ લેશે. મહિલા સશક્તિકરણ પર G20 મંત્રી સ્તરીય કાર્યક્રમની બેઠક મહાત્મા મંદિર ખાતે મહાનુભાવોની હાજરીમાં હસ્તાંતરણ સમારોહ સાથે સમાપ્ત થશે.

Leave a Comment