મધ્યપ્રદેશ દેશનું પ્રથમ રાજ્ય છે, જ્યાં કિશોરો ચેટ બોટ્સ પર એવા પ્રશ્નો પૂછી શકશે જે તેઓ તેમના માતા-પિતાને પૂછી શકતા નથી.

જસ્ટ આસ્ક ડિજિટલ એન્ગેજમેન્ટ પ્લેટફોર્મ સાથે, વપરાશકર્તાઓ મોટા થવા, શરીરના ફેરફારો, તરુણાવસ્થા, માસિક સ્રાવ, પ્રજનન સ્વાસ્થ્ય, ગર્ભાવસ્થા, કુટુંબ નિયોજન, લિંગ ઓળખ, જાતીય અભિગમ, માનસિક સ્વાસ્થ્ય અને અન્ય SRHR વિષયો સંબંધિત કોઈપણ પ્રશ્ન પૂછી શકે છે.

મધ્યપ્રદેશ સરકાર અને યુનાઈટેડ નેશન્સ પોપ્યુલેશન ફંડ (UNFPA) એ ભોપાલમાં તાજ લેકફ્રન્ટ હોટેલમાં જસ્ટ આસ્ક કાર્યક્રમ દરમિયાન ખુલ કે પૂછો ચેટ બોટ લોન્ચ કર્યો છે. આ ચેટ બોટને ગૂગલ લેન્સથી સ્કેન કરવાથી લિંક ઓપન થશે, જે વોટ્સએપ ચેટ સાથે કનેક્ટ થશે. અહીં કિશોરો એવા પ્રશ્નો પણ પૂછી શકે છે જે ખચકાટને કારણે તેઓ તેમના માતા-પિતાને, ઘરના કોઈ વડીલને કે શિક્ષકને પણ પૂછી શકતા નથી. તેનો હેતુ કિશોરાવસ્થામાં વય સાથે શરીરમાં થતા ફેરફારો અને ફેરફારોના સમયે થતી સમસ્યાઓ કે શંકાઓને દૂર કરવાનો છે. આ ચેટ બોટ આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સનો એક ભાગ છે. આ ચેટ બોટ લોન્ચ કરનાર મધ્યપ્રદેશ દેશનું પ્રથમ રાજ્ય છે. આ ચેટ બોટના લોન્ચિંગમાં આરોગ્ય મંત્રી ડો. પ્રભુરામ ચૌધરી, UNFPA ભારત અને ભૂટાનના પ્રતિનિધિ અને કન્ટ્રી ડાયરેક્ટર એન્ડ્રીયા વોજનર, હેલ્થ ડિપાર્ટમેન્ટના ACS મોહમ્મદ સુલેમાન, હેલ્થ કમિશનર સુદામ ખાડે, NHM MD પ્રિયંકા દાસ, ઇમ્યુનાઇઝેશન ઓફિસર સંતોષ શુક્લા, UNFPA ધી. સાથિયા ગ્રૂપની ટીમ રાજ્યના વડા સુનિલ થોમસ વગેરે વિભાગીય અધિકારીઓ સાથે પણ હાજર હતી.

ઓપન આસ્ક ચેટ બોટ વિવિધ શંકાઓનું નિરાકરણ કરશે
જસ્ટ આસ્ક ડિજિટલ એન્ગેજમેન્ટ પ્લેટફોર્મ સાથે, વપરાશકર્તાઓ મોટા થવા, શરીરના ફેરફારો, તરુણાવસ્થા, માસિક સ્રાવ, પ્રજનન સ્વાસ્થ્ય, ગર્ભાવસ્થા, કુટુંબ નિયોજન, લિંગ ઓળખ, જાતીય અભિગમ, માનસિક સ્વાસ્થ્ય અને અન્ય SRHR વિષયો સંબંધિત કોઈપણ પ્રશ્ન પૂછી શકે છે. ચેટ બોટ વપરાશકર્તાઓને અરસપરસ વાર્તાલાપમાં જોડતી વખતે, સચોટ અને વિશ્વસનીય માહિતી વિના મૂલ્યે પ્રદાન કરશે. વપરાશકર્તા અનુભવને સુરક્ષિત, વ્યક્તિગત, બહુભાષી અને સહાનુભૂતિપૂર્ણ બનાવવા માટે રચાયેલ છે. ધ્રુવ અને દૃષ્ટિ બે મહત્વાકાંક્ષી રોલ મોડલ છે જેઓ સરળ અને વિશ્વસનીયતા સાથે માહિતી શેર કરે છે. કિશોરો અને યુવાન વયસ્કો માટે જાતીય અને પ્રજનન સ્વાસ્થ્ય અધિકારો (SRHR) જેવા સામાજિક મુદ્દાઓ પર સચોટ અને સુલભ માહિતી પ્રદાન કરવા માટે વિકસિત.

મધ્યપ્રદેશમાં એક નવી શોધ
આરોગ્ય મંત્રી ડો.પ્રભુરામ ચૌધરીએ કહ્યું કે મધ્યપ્રદેશમાં આ એક નવી શોધ છે. આના દ્વારા 15 થી 25 વર્ષના પુખ્ત વયના લોકો પાસે નવા વિચારો આવે છે જે તેઓ તેમના માતા-પિતા કે વાલીઓને પૂછી શકતા નથી. આવી તમામ જિજ્ઞાસાઓ અને તાકીદના પ્રશ્નો ચેટ બોટ પરથી ખુલ્લેઆમ પૂછી શકાય છે. તે યુવાનો માટે વિશ્વસનીય માર્ગદર્શક તરીકે કામ કરશે. આરોગ્ય મંત્રી અને UNFPA ભારતના પ્રતિનિધિ એન્ડ્રીયા એમ. વોજનરે સંયુક્ત રીતે ખુલ કે પોહો ચેટબોટનું અનાવરણ કર્યું. ACS મોહમ્મદ સુલેમાને જણાવ્યું હતું કે ખુલ કે પૂછો મધ્યપ્રદેશનો પ્રથમ ચેટ બોટ, જે એક સમાવિષ્ટ અને ઉપયોગમાં સરળ સાધન છે, તે સમય જતાં યુવાનો માટે સૌથી વિશ્વસનીય મદદગાર સાબિત થશે.

સચોટ અને સુલભ માહિતી
કિશોરો અને યુવાન વયસ્કો માટે જાતીય અને પ્રજનન સ્વાસ્થ્ય અધિકારો (SRHR) જેવા સામાજિક મુદ્દાઓ પર સચોટ અને સુલભ માહિતી પ્રદાન કરવા માટે વિકસિત. ઓપન આસ્ક ચેટ બોટમાંની સામગ્રી સરળ, આકર્ષક ઇન્ફોગ્રાફિક્સ દ્વારા સમર્થિત છે, જે સામાન્ય સમજણને વધારે છે. વપરાશકર્તાઓને સૂચનાઓને સરળતાથી અનુસરવા માટે સક્ષમ કરે છે. વધુમાં, ખુલ કે ફોહો ચેટબોટ કિશોરો અને યુવાનોને એડોલસેન્ટ ફ્રેન્ડલી હેલ્થ ક્લિનિક્સ (એએફએચસી), સરકારી આરોગ્ય સુવિધાઓ અને હેલ્પલાઈન સાથે જોડે છે.

Leave a Comment