વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડે 2023: તારીખ, મહત્વ અને ઇતિહાસ

વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડે દર વર્ષે 1 ઓગસ્ટના રોજ ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસ વર્લ્ડ વાઇડ વેબ (www) અને વિશ્વ પર તેની અસરની યાદમાં મનાવવામાં આવે છે. 1991માં 1 ઓગસ્ટના રોજ ટિમ બર્નર્સ-લીએ alt.hypertext ન્યૂઝગ્રુપ પર વર્લ્ડ વાઈડ વેબ માટે પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો; તેથી, આ દિવસ દર વર્ષે ખૂબ જ મહત્વ સાથે ઉજવવામાં આવે છે. વર્ષ 1989માં ઈન્ટરનેટની શરૂઆત થઈ. તે બિંદુથી આગળ, તે વિકસિત થવાનું ચાલુ રાખ્યું છે.

વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડે 2023: મહત્વ
વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડે ખૂબ જ મોટો છે કારણ કે તે આપણા જીવન પર વેબની અસરને પ્રતિબિંબિત કરવાની અને ટિમ બર્નર્સ-લી અને તેના વિકાસમાં ઉમેરાયેલા અસંખ્ય અન્ય લોકોની સર્જનાત્મકતા અને પ્રતિભાની પ્રશંસા કરવાની તક છે. આ દિવસ વ્યક્તિઓને ઇન્ટરફેસ કરવા અને માહિતી શેર કરવા માટે વેબના બળનો સંકેત છે. તે જ રીતે સર્જનાત્મકતા અને વિકાસની પ્રશંસા કરવાનો દિવસ છે જેણે વેબને આજે જેવું બનાવ્યું છે.

વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડે 2023ની ઉજવણી
વર્લ્ડ વાઈડ વેબ ડે પર, વિશ્વભરના લોકો વિવિધ ઓનલાઈન પ્રવૃત્તિઓમાં જોડાય છે, જેમ કે ઈન્ટરનેટનો ઉપયોગ કરવો, સોશિયલ મીડિયા પર શેર કરવા માટે સેલ્ફી લેવી, બ્લોગ ચર્ચાઓમાં ભાગ લેવો, પોડકાસ્ટ સાંભળવા, હવામાન જેવા વિવિધ વિષયો વિશે વીઓઆઈપી કોન્ફરન્સ યોજવી, ઉપયોગ કરવો. રિમોટ સર્વર્સ તેમના ડેટાનો બેકઅપ લેવા, શેરિંગ માટે કૌટુંબિક ફોટાને સિંક્રનાઇઝ કરવા, ડૉક્ટરની એપોઇન્ટમેન્ટ ઓનલાઈન શેડ્યૂલ કરવા અને હંમેશા જરૂરી ન હોય તેવી ચર્ચાઓમાં સામેલ થવા માટે.

તદુપરાંત, વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડેને વૈશ્વિક સ્તરે અસંખ્ય ઇવેન્ટ્સ સાથે ચિહ્નિત કરવામાં આવે છે, જ્યાં વર્લ્ડ વાઇડ વેબ બનાવવા અને વિકસાવવામાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવનાર અગ્રણી વ્યક્તિઓ પ્રતિષ્ઠિત સંસ્થાઓમાં વાતચીત અને ઇન્ટરવ્યુનું કેન્દ્ર છે.

વર્લ્ડ વાઇડ વેબ ડે 2023: ઇતિહાસ
વર્લ્ડ વાઇડ વેબ, અથવા ફક્ત ‘વેબ’, 1989 માં સર ટિમ બર્નર્સ-લી દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું જ્યારે તેઓ CERN (યુરોપિયન ઓર્ગેનાઇઝેશન ફોર ન્યુક્લિયર રિસર્ચ) માં કામ કરતા હતા. માર્ચ 1989માં, બર્નર્સ-લીએ CERN ખાતે વૈજ્ઞાનિકો વચ્ચે માહિતીની વહેંચણી અને અપડેટની સુવિધા માટે “વિતરિત માહિતી પ્રણાલી” માટે પ્રસ્તાવ રજૂ કર્યો. બર્નર્સ-લી અને તેમના સાથીદાર રોબર્ટ કૈલિયુએ 1990 માં પ્રથમ વેબ બ્રાઉઝર, વર્લ્ડવાઇડવેબ (પછીથી નેક્સસ નામ આપવામાં આવ્યું) અને પ્રથમ વેબ સર્વર, “httpd” વિકસાવ્યું.

વિશ્વની પ્રથમ વેબસાઈટ 6 ઓગસ્ટ, 1991ના રોજ લાઈવ થઈ હતી. તે એક પાયાનું પેજ હતું જેણે વર્લ્ડ વાઈડ વેબ પ્રોજેક્ટની સમજ આપી હતી અને તેને કેવી રીતે એક્સેસ કરવી અને તેનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો તે અંગેનો ડેટા આપ્યો હતો. આ સાઇટ બર્નર્સ-લીના નેક્સ્ટ કમ્પ્યુટર પર હોસ્ટ કરવામાં આવી હતી, જેણે વિશ્વના પ્રથમ વેબ સર્વર તરીકે સેવા આપી હતી.

Leave a Comment