સુર્યનારાયન ને જળ અર્પણ કરવાની સાચી રીત અને તેનાથી થતા લાભ વિષે એવો જાણીએ

સુર્યનારાયન ને જળ અર્પણ કરવાની સાચી રીત અને તેનાથી થતા લાભ વિષે એવો જાણીએ

હિન્દુ ધર્મમાં રવિવાર સુર્યનારાયન ભગવાનને સમર્પિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે સુર્યનારાયન એકમાત્ર દેવતા છે જે નિયમિતપણે ભક્તોને દર્શન આપે છે. વ્યક્તિના જીવનમાં સુર્યનારાયનનું બહુ મોટું યોગદાન હોય છે. એવું કહેવાય છે કે જો કુંડળીમાં સૂર્યની સ્થિતિ મજબૂત હોય તો વ્યક્તિને જીવનમાં ઘણી સફળતા અને કીર્તિ મળે છે. બીજી તરફ જો કુંડળીમાં સૂર્યની સ્થિતિ સારી ન હોય તો જીવનમાં ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. આવી સ્થિતિમાં સૂર્યદેવને પ્રસન્ન કરવા માટે દરરોજ સવારે સૂર્યને જળ અર્પિત કરવું જોઈએ. હિંદુ ધર્મમાં સૂર્યને દેવતા તરીકે પૂજવામાં આવે છે. મોટાભાગના લોકો સવારે પૂજા કર્યા પછી સૂર્યને અર્ઘ્ય આપે છે. સૂર્યને અર્ઘ્ય અર્પણ કરવાથી સૌભાગ્ય મળે છે અને માન-સન્માન વધે છે. આ સિવાય જો કોઈ કારણસર લગ્નમાં વિલંબ થઈ રહ્યો હોય તો નિયમિત રીતે સૂર્યને જળ અર્પિત કરવાથી જલ્દી લગ્ન થાય છે. પરંતુ સુર્યનારાયન ને જળ અર્પણ કરતી વખતે ઘણી બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ. આવો જાણીએ સૂર્યદેવને જળ ચઢાવતી વખતે કઈ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.

સુર્યનારાયન ને અર્ઘ્ય આપવાથી શું ફાયદા થાય છે:

દરેક વ્યક્તિનો પ્રયાસ હોય છે કે સવારે ઉઠ્યા પછી, રોજિંદા કાર્યોમાંથી નિવૃત્ત થયા પછી, તેણે સ્નાન કરીને ભગવાનના દર્શન કરવા મંદિરમાં જવું જોઈએ. તમે ઘણીવાર જોયું હશે કે સ્નાન કર્યા પછી લોકો પોતાના ઘરની છત પર અથવા મંદિરના પ્રાંગણમાં સૂર્ય ભગવાનને જળ ચઢાવે છે. આપણા શાસ્ત્રોમાં સૂર્યને દેવતા માનવામાં આવે છે. કોઈપણ રીતે, એવું કહેવાય છે કે પૃથ્વી પર જીવંત દેવતાઓમાંથી ફક્ત બે જ દેખાય છે – એક સૂર્ય અને બીજો ચંદ્ર – આ બેની પૂજાનું પોતાનું મહત્વ છે.

સુર્યનારાયન ની પત્નીઓ :

સુર્યનારાયન દેવની બે પત્નીઓ સંજ્ઞા અને છાંયા છે. સંજ્ઞા સુર્યનારાયનના તેજને સહન ન કરી શકી એટલા માટે પોતાના પડછાયાને સુર્યનારાયન દેવની પત્નીના રૂપમાં સ્થાપિત કરીને તપ કરવા જતી રહી. લાંબા સમય સુધી છાંયાને પોતાની પત્ની સમજીને સૂર્ય દેવ તેની સાથે રહેતા હતા. આ રાઝ ખુબ જ સમય પછી ખુલ્યું કે તે સંજ્ઞા નહિ છાંયા છે. સંજ્ઞાથી સુર્યનારાયન દેવને જુડવા અશ્વિની કુમારોના રૂપમાં બે દીકરા સહિત છ સંતાન થયા, જો કે છાંયાથી તેના ચાર સંતાન હતા.

તાંબાના વાસણથી સુર્યનારાયન ને જળ ચઢાવો

પુરાણો અને ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર સૂર્યદેવને હંમેશા તાંબાના વાસણમાંથી જ જળ ચઢાવવું જોઈએ. આ સાથે જ સવારે વહેલા ઉઠીને સ્નાન વગેરે કર્યા પછી હંમેશા સૂર્યને જળ અર્પિત કરવું જોઈએ. ઘણા લોકો બપોર સુધી સૂર્યને જળ ચઢાવે છે, આ યોગ્ય નથી. ધર્માચાર્યોનું કહેવું છે કે સવારે 11 વાગ્યા સુધી સૂર્યને જળ અર્પિત કરવું યોગ્ય છે, તો જ લાભ થાય છે.

સૂર્યના સસરા વિશ્વકર્મા :

દેવ શિલ્પી વિશ્વકર્મા સૂર્યની પત્ની સંજ્ઞાના પિતા હતા, માટે સૂર્યના સસરા થયા. તેમણે જ સંજ્ઞાના તપ કરવા જવાની જાણકારી સૂર્ય દેવને આપી હતી.

સૂર્યદેવને જળ ચઢાવતી વખતે પૂર્વ દિશા તરફ મુખ કરવું

સૂર્યને જળ ચઢાવતી વખતે ‘ઓમ આદિત્ય નમઃ’ મંત્ર અથવા ‘ઓમ ગૃહિણી સૂર્યાય નમઃ’નો જાપ કરવો જોઈએ. ધ્યાન રાખો કે સૂર્યને જળ આપતી વખતે તમારું મુખ પૂર્વ દિશા તરફ હોવું જોઈએ. પાણીમાં રોલી અથવા લાલ ચંદનનો ઉપયોગ કરો. આ સિવાય સૂર્ય ભગવાનને લાલ ફૂલ અર્પણ કરવું પણ શુભ માનવામાં આવે છે.

સૂર્યદેવને જળ અર્પણ કરતી વખતે આ મંત્રનો જાપ કરો

‘ઓમ નમો ભગવતે શ્રી સૂર્યાય ક્ષિ તેજસે નમ: ઓમ ખેચરાય નમઃ’ મંત્રનો જાપ સાથે સૂર્યને જળ અર્પણ કરવાથી શક્તિ, બુદ્ધિ, જ્ઞાન અને દિવ્યતા પ્રાપ્ત થશે. આ સિવાય દરરોજ સૂર્યને જળ અર્પિત કરવાથી પણ શરીરમાં સૂર્યદેવની અસર વધે છે. તેનાથી તમારી એનર્જી વધે છે.

Leave a Comment