It is the richest village in the world વિશ્વનું સૌથી ધનિક ગામ છે

વિશ્વનું સૌથી ધનિક ગામ છે આપણા ગુજરાતનું, બેંકમાં 5000 કરોડ તો જમા કરાવ્યા છે
દુનિયાનું સૌથી અમીર ગામ આપણા ગુજરાતનું

કેતન જોશી/ અમદાવાદઃ કચ્છના જિલ્લા મથક ભુજથી માત્ર 3 કિલોમીટર દૂર આવેલું માધાપર ગામ આજથી નહીં પરંતુ 1934થી પ્રગતિશીલ છે.

ભારતના ઘણા સમૃદ્ધ ગામો વિશે આપણે સાંભળ્યું જ હશે, પરંતુ ગુજરાતના કચ્છ જિલ્લાનું માધાપર ગામ વિશ્વના સૌથી ધનિક ગામોમાંનું એક છે. ગ્રામજનોએ બેંકોમાં લગભગ 5000 કરોડ રૂપિયા જમા કરાવ્યા છે, તેથી નાના ગામમાં 13 બેંકો છે. માધાપર ગામની સમૃદ્ધિ પાછળનું રહસ્ય જાણવા માટે, CNBC આવાઝ બ્યુરો ચીફ કેતન જોશીનો અહેવાલ વાંચો.

ભારતને કૃષિપ્રધાન દેશ કહેવામાં આવે છે. અહીંના મોટાભાગના લોકો ગામડાઓમાં રહે છે. જો કે, સમય સાથે ઘણા લોકો શહેરો તરફ જવા લાગ્યા છે. જો તમે પણ એવા લોકોમાંથી એક છો કે જેઓ વિચારે છે કે ગામડાના લોકો કરતા શહેરી લોકો વધુ કમાણી કરે છે તો આ સમાચાર વાંચીને તમારી ગેરસમજ દૂર થશે. ભારતના આ ગામનું નામ વિશ્વના સૌથી અમીર ગામોમાં સામેલ છે.

વિશ્વનું સર્વોચ્ચ ધનિક આગામી આપણું ગુજરાત છે

1934થી ઉત્સાહિત છે. જ્યારે 1934 માં તત્કાલીન પ્રાકૃતિક શાળાનું પ્રદર્શન જ્યારે તેને જોવા માટે ઉમટી લોકો હતા. જ્યારે ધરાવતો હતો ત્યારે આગામી બનાવની રચના કરવામાં આવી હતી, ત્યારે તે સમયે યોગ્યતા તમામ વિદ્યાર્થીઓએ જ શાળાને ફરીથી બનાવવી હતી. આજે એકલા આ રાજ્યની આગામી બેંકમાં 500 રુમાની બહુમતી વધુ છે.

ગામમાં સત્તર બેંકો, શાળાઓ, કોલેજો, તળાવો, ઉદ્યાનો, હોસ્પિટલો અને મંદિરો છે. માધાપર ગામમાં 17 જેટલી બેંકો આવેલી છે.

ગામમાં 7600 થી વધુ ઘરો છે અને બધા પાકા મકાનો છે. ગામના લોકોએ અત્યાર સુધીમાં લગભગ પાંચ કરોડ રૂપિયા બેંકોમાં જમા કરાવ્યા છે. હા, કચ્છ જિલ્લાના હાલના અઢાર ગામોમાંથી એક ગામ માધાપર કહેવાય છે.

મળતી માહિતી મુજબ, આ ગામમાં રહેતા દરેક વ્યક્તિના બેંક ખાતામાં 15 લાખ રૂપિયા છે. આ ગામમાં સત્તર બેંકો ઉપરાંત શાળા, કોલેજ, તળાવ, ઉદ્યાનો, હોસ્પિટલ અને મંદિરો પણ બનાવવામાં આવ્યા છે. આ ઉપરાંત અહીં એક ગૌશાળા પણ છે.

ગ્રામની બેંકમાં 5000 રૂપિયાથી વધુ હોય છે

આ કારણે જ ગામ ઘણું સમૃદ્ધ છે. હવે તમે વિચારી રહ્યા હશો કે આ ગામ ભારતના અન્ય ગામો કરતા અલગ કેમ છે? તેની પાછળનું સૌથી મોટું કારણ એ છે કે આ ગામમાં રહેતા મોટાભાગના લોકોના સંબંધીઓ વિદેશમાં રહે છે.
જેમાં યુકે, અમેરિકા, આફ્રિકા તેમજ ગલ્ફ દેશોનો સમાવેશ થાય છે. માધાપર ગામના 65 ટકા લોકો NRI છે, જેઓ તેમના પરિવારોને નોંધપાત્ર રકમ મોકલે છે.

3 ગામના પટેલ પરિવારના સભ્યો વિદેશમાં

ગામમાં આટલો બધો પૈસા અને સમૃદ્ધિ કેમ છે તેનું રહસ્ય ઉજાગર કરતાં જયંતભાઈ માધાપરિયા કહે છે કે 1940થી લેઉઆ પટેલ પરિવારના યુવાનો અમેરિકા, ઈંગ્લેન્ડ, આફ્રિકા, દુબઈ, કેનેડા જેવા દેશોમાં જઈને પૈસા કમાયા અને પૈસા મોકલવાનું શરૂ કર્યું. ગામડું

4 નાના આગામી 13 બેંકો

પહેલા તેઓ પોસ્ટ ઓફિસમાં જમા કરાવતા હતા અને 1990 પછી જ્યારે બેંકો આવવા લાગી ત્યારે વિદેશમાંથી પૈસા સીધા બેંકોમાં આવવા લાગ્યા. આજે મોટી ખાનગી અને સરકારી બેંકો સહિત 13 બેંકો છે. હવે ગ્રામીણ લોકો પણ શેરબજાર અને મ્યુચ્યુઅલ ફંડમાં રોકાણ કરે છે.”

માધાપર ગામમાં દરેક સુવિધા

હવે ગામની વસ્તી વધીને એક લાખ થઈ ગઈ છે. ભૂકંપ બાદ માધાપરમાં અનેક લોકો સ્થાયી થયા હતા. આજે ગામમાં આધુનિક ગૌશાળા, રમતગમત સંકુલ, મંદિર, ચેકડેમ, શાળા સહિતની તમામ સુવિધાઓ છે. મોટાભાગના લોકો ખેતી કરે છે. લંડનમાં માધાપર વિલેજ એસોસિએશનની પણ રચના કરવામાં આવી છે જે ગામને દરેક રીતે મદદ કરે છે.

ગામમાં વિરાંગના વિશિષ્ટ સ્મારક છે

ભારતે 1971માં પાકિસ્તાન સામે યુદ્ધ કર્યું અને જીત્યું. જ્યારે પાકિસ્તાને ભુજમાં એરસ્ટ્રીપ પર હુમલો કરી નુકસાન પહોંચાડ્યું ત્યારે માધાપર ગામની મહિલાઓએ એરફોર્સને રનવે બનાવવામાં મદદ કરી હતી. અજય દેવગણ અને સોનાક્ષી સિન્હાની ફિલ્મ ‘ભુજઃ ધ પ્રાઈડ ઓફ ઈન્ડિયા’ પણ આના પર આધારિત છે.

Leave a Comment