Bal Sakha Yojana 2023 બાળ સખા યોજના હેઠળ મફત સારવાર મળશે

સરકાર દ્વારા આરોગ્યને લગતી ઘણી બધી યોજના અમલી બનાવેલ છે. જેમાં આયુષ્યમાન ભારત યોજના, આભા કાર્ડ માટે કેવી રીતે રજીસ્ટ્રેશન કરવું? વગેરે આરોગ્ય યોજના બનાવેલ છે. ગુજરાતમાં દર વર્ષે 12,00,000 બાળકોનો જન્મ થાય છે અને ઘણી માતાઓ ગર્ભાવસ્થા અને બાળકના જન્મની આ પ્રક્રિયા દરમિયાન મૃત્યુ પામે છે. કુપોષણ અને માતાઓ અને બાળકો માટે યોગ્ય જરૂરી આરોગ્ય સંભાળનો અભાવ માતા અને બાળકના સ્વાસ્થ્યના મુખ્ય નિર્ણાયક છે. નવજાત શિશુના વિકાસની નબળી સ્થિતિ, પર્યાપ્ત અને સમયસર સંભાળનો અભાવ અને નબળા પોષણને કારણે રાજ્યમાં હજારો બાળકો તેમના પ્રથમ જન્મદિવસ સુધી પહોંચતા પહેલા જ મૃત્યુ પામે છે.

આ ગંભીર માતા અને બાળ સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ છે અને તાત્કાલિક ધ્યાન આપવાની જરૂર છે. મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રાલય દ્વારા મહિલા સ્વાવલંબન યોજના, રાષ્ટ્રીય બાળ સ્વાસ્થ્ય કાર્યક્રમ, ગુજરાત વિધવા સહાય યોજના જેવી યોજનાઑ ચલાવવામાં આવે છે. આજના આર્ટીકલમાં આપણે Bal Sakha Scheme વિષે વિગતવાર માહિતી મેળવીશું.

Bal Sakha Yojana 2023

ગુજરાત રાજ્યએ ચિરંજીવી યોજના, બાલ ભોગ યોજના, વિટામીન સાથે પૌષ્ટિક આહાર યોજના (વિટામીન યુક્ત પોષણ અહર), માતાઓ અને બાળકોના અમૂલ્ય જીવન બચાવવા માટે કન્યા કેળવણી યાત્રા, કુપોષણ સામે લડવા, પ્રાથમિક શિક્ષણની કાળજી લેવા જેવી વિવિધ યોજનાઓ પહેલેથી જ અમલમાં મૂકી છે. ખાસ કરીને બાળકીનું શિક્ષણ. જો કે, માતૃત્વ અને બાળ મૃત્યુની દુષ્ટતાઓ પર હુમલો કરવા માટે પ્રયત્નો અને બમણી શક્તિઓને એકીકૃત કરવાની જરૂર છે.

રાજ્યમાં બીપીએલ માતાઓને જન્મેલા તમામ બાળકો (દર વર્ષે આશરે 3,00,000 જન્મો) ને લાભાર્થીને કોઈપણ ખર્ચ વિના તેમના નિયોનેટલ ઇન્ટેન્સિવ કેર યુનિટ (સ્તર 2) માં સંભાળ સહિત ભાગીદારી બાળરોગ નિષ્ણાતો દ્વારા નવજાત સંભાળ માટે આવરી લેવામાં આવશે. . યોજનાના પ્રારંભ અને સ્થિરીકરણ પછી, એક વર્ષ સુધીના તમામ શિશુઓને આવરી લેવા માટે યોજનાને લંબાવવામાં આવી શકે છે. ઓક્ટોબર-09 સુધી 284 ખાનગી બાળરોગ ચિકિત્સકોની નોંધણી કરવામાં આવી છે અને બાલ સખા યોજના હેઠળ 31151 નવજાત બાળકોએ હાજરી આપી છે.

Bal Sakha Yojana 2023

યોજનાનું નામબાળ સખા યોજના
વિભાગનું નામઆરોગ્ય, પરીવાર અને કલ્યાણ વિભાગ
પેટા વિભાગનું નામસ્થાનિક આંગણવાડી
આર્ટિકલની ભાષાગુજરાતી અને અંગ્રેજી
લાભાર્થીની પાત્રતાબી.પી.એલ કાર્ડ ધારક
યોજના હેઠળ મળવાપાત્ર સહાયરૂ. 7,000/- દૈનિક સહાય (અઠવાડીયાના ૦૭ દિવસ)
કઈ જ્ઞાતિના લોકો અરજી કરી શકશે?લાગુ પડતુ નથી.
અરજી પ્રક્રિયાનજીકની આંગણવાડીનો સંપર્ક કરવો.
Official Websitehttps://nhm.gujarat.gov.in/bal-sakha-yojana.htm

યોજના હેઠળ મળવાપાત્ર લાભ

ઓછા વજન સાથે જન્મેલ બાળકોને ખાનગી હોસ્પિટલોનાં બાળરોગ નિષ્ણાંતનાં એન.આઈ.સી. યુમાં સારવાર અર્થે દાખલ કરવામાં આવે તો આ બાળકોની સારવાર તેમજ તેની માતા અથવા એક સંબંધીને સાથે રહેવા સહિતની સુવિધા સાથે પ્રતિ દિવસના રૂપિયા 7000 એમ સાત દિવસ સુધીનાં રૂપિયા 49000 નો ખર્ચ રાજ્ય સરકાર ઉઠાવશે.

Leave a Comment