World Environment Day 2023: વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસની ઉજવણી શા માટે અને કેવી રીતે શરૂ થઈ? ઇતિહાસ અને થીમ જાણો

World Environment Day 2023: વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસની ઉજવણી શા માટે અને કેવી રીતે શરૂ થઈ? ઇતિહાસ અને થીમ જાણો

World Environment Day 2023 : વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023 વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ દર વર્ષે 5 જૂને આપણા ગ્રહના રક્ષણ માટે જાગૃતિ લાવવા અને કાર્યવાહીને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે ઉજવવામાં આવે છે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ દર વર્ષે 5 જૂને આપણા ગ્રહની સુરક્ષા માટે જાગૃતિ લાવવા અને કાર્યવાહીને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે ઉજવવામાં આવે છે. યુનાઈટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલી દ્વારા સૌપ્રથમ 1972 માં તેની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, અને ત્યારથી, 150 થી વધુ દેશો આ દિવસની ઉજવણી માટે વિવિધ પ્રવૃત્તિઓમાં ભાગ લે છે. વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ એ આપણા ગ્રહના રક્ષણ માટે જાગૃતિ લાવવા અને કાર્યવાહીને પ્રોત્સાહિત કરવાનો મહત્વપૂર્ણ દિવસ છે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023: થીમ

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસની 50મી વર્ષગાંઠ “પ્લાસ્ટિક પ્રદૂષણના ઉકેલો” ની થીમ સાથે કોટ ડી’આઇવૉર દ્વારા હોસ્ટ કરવામાં આવશે. અગાઉના વર્ષોમાં, થીમ્સમાં “બીટ એર પોલ્યુશન” (2019), “જૈવવિવિધતા” (2020), અને “ઇકોસિસ્ટમ રિસ્ટોરેશન” (2021) નો સમાવેશ થાય છે. ઇવેન્ટ્સ અને પ્રવૃત્તિઓની તૈયારી અને આયોજન માટે પરવાનગી આપવા માટે થીમની જાહેરાત ઘણા મહિનાઓ અગાઉ કરવામાં આવશે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023: ઇતિહાસ

 • વર્ષ 1972માં સ્ટોકહોમમાં સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા આયોજિત એક સીમાચિહ્ન પરિષદ જોવા મળી હતી, જેમાં પર્યાવરણને તેના કેન્દ્રીય કાર્યસૂચિ તરીકે પ્રાથમિકતા આપવામાં આવી હતી.
 • આ કાર્યક્રમમાં સ્વસ્થ પર્યાવરણ માટે તમામ વ્યક્તિઓના મૂળભૂત અધિકારનો પણ સ્વીકાર કરવામાં આવ્યો હતો.
 • આ ઐતિહાસિક પરિષદે પ્રાકૃતિક વિશ્વની સુરક્ષા અને જાળવણી માટેના વૈશ્વિક પ્રયાસોનો માર્ગ મોકળો કર્યો, પરિણામે સંયુક્ત રાષ્ટ્ર પર્યાવરણ કાર્યક્રમની સ્થાપના થઈ.
 • વધુમાં, તે 5મી જૂનને પર્યાવરણીય જાગૃતિ માટેના સાર્વત્રિક દિવસ તરીકે સત્તાવાર ઘોષણા તરીકે ચિહ્નિત કરે છે.
 • તેની શરૂઆતથી, UNEP એ આપણી પૃથ્વીના સંસાધનોને સુરક્ષિત કરવાના હેતુથી અસંખ્ય વૈશ્વિક પહેલ માટે પોતાને સમર્પિત કર્યું છે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023: પોસ્ટર

દર વર્ષે, યુનાઇટેડ નેશન્સ એન્વાયર્નમેન્ટ પ્રોગ્રામ (UNEP) વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ માટે એક પોસ્ટર પણ બહાર પાડે છે. આ પોસ્ટર્સનો હેતુ પસંદ કરેલી થીમ પ્રત્યે જાગૃતિ લાવવા અને લોકોને તેમના સમુદાયોમાં પગલાં લેવા પ્રોત્સાહિત કરવાનો છે. પોસ્ટરો વૈશ્વિક સ્તરે વિતરિત કરવામાં આવે છે, અને વ્યક્તિઓ અને સંસ્થાઓને તેમના ઘરો, કાર્યાલયો અને જાહેર સ્થળોએ પ્રદર્શિત કરવા પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવે છે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023 વિશે

પર્યાવરણીય પબ્લિક આઉટરીચ માટેના સૌથી મોટા વૈશ્વિક પ્લેટફોર્મ તરીકે, 1972માં માનવ પર્યાવરણ પર સ્ટોકહોમ કોન્ફરન્સ દરમિયાન યુનાઈટેડ નેશન્સ એન્વાયર્નમેન્ટ પ્રોગ્રામ દ્વારા તેની સ્થાપના થઈ ત્યારથી વિશ્વભરમાં લાખો લોકો દ્વારા વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ ઉજવવામાં આવે છે.

UNEP એ કચરાને મર્યાદિત કરવા અને પરિપત્ર અર્થવ્યવસ્થામાં સંક્રમણ કરવા તેમજ બીટ પ્લાસ્ટિક પોલ્યુશન પ્રેક્ટિકલ ગાઈડ બહાર પાડવા અને બીટપ્લાસ્ટિકપોલ્યુશન હેશટેગ હેઠળ સોશિયલ મીડિયા પોસ્ટ્સને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે વધુ પ્રયત્નો કરવા હાકલ કરી છે.

વાર્ષિક 400 મિલિયન ટન કરતાં વધુ પ્લાસ્ટિકનું ઉત્પાદન થાય છે, જેમાં 10% કરતા ઓછા રિસાયકલ થાય છે અને અંદાજિત 19-23 મિલિયન ટન દર વર્ષે પાણીના શરીરમાં સમાપ્ત થાય છે. માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ આરોગ્ય માટે પણ ખતરો છે, જેમાં પ્રત્યેક વ્યક્તિ વાર્ષિક અંદાજે 50,000 પ્લાસ્ટિકના કણોનો વપરાશ કરે છે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023: મહત્વ

 • વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023 નું મહત્વ ઘણું છે, પર્યાવરણીય મુદ્દાઓ વિશે જાગૃતિ લાવવાથી લઈને વિશ્વભરમાં પર્યાવરણીય નીતિઓમાં પરિવર્તનશીલ ફેરફારોની શરૂઆત કરવા સુધી.
 • જેમ જેમ આપણા ગ્રહના કુદરતી સંસાધનો સતત ઘટતા જાય છે, તેમ તેમ પર્યાવરણીય અભિગમોનું વધુ પડતું રાજકીયકરણ થઈ ગયું છે, અને અસર-અછતવાળી યોજનાઓ આબોહવા પરિવર્તનની વિનાશક અસરોને ઘટાડવામાં નિષ્ફળ રહી છે, જે આપણા ગ્રહને નિકટવર્તી પર્યાવરણીય પતન તરફ ધકેલશે.
 • આવા ભયંકર સંજોગોમાં, વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023 પર્યાવરણીય કાર્યકરો માટે એક શક્તિશાળી ઉત્પ્રેરક તરીકે ઊભો છે, જે તેમની ચિંતાઓને અવાજ આપવા અને વૈશ્વિક સમુદાયને ગ્લોબલ વોર્મિંગની નકારાત્મક અસરોને પ્રકાશિત કરવા માટે એક પ્લેટફોર્મ પૂરું પાડે છે.
 • જીવન, મિલકત અને જૈવવિવિધતા ગુમાવવી એ પર્યાવરણીય ઉદાસીનતાના પરિણામોનો માત્ર એક અંશ છે.
 • પચાસ વર્ષોથી, વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ સામાન્ય લોકોને આપણી આસપાસની પ્રકૃતિની દુર્દશા વિશે સભાન બનાવવા અને તેમને હકારાત્મક પગલાં લેવા માટે પ્રેરિત કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે.

વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ 2023: સૂત્ર

 • આપણી પૃથ્વીને પુનઃસ્થાપિત કરો – એક ટકાઉ ભવિષ્ય માટે સાથે
 • હવે કાર્ય કરો, આવતીકાલને બચાવો!
 • આજે લીલો, કાલે સ્વચ્છ!
 • આપણો ગ્રહ, આપણી જવાબદારી!
 • એક વૃક્ષ વાવો, જીવન બચાવો!
 • રિસાયક્લિંગ – ભવિષ્ય હવે છે!
 • ઘટાડો, પુનઃઉપયોગ, રિસાયકલ!
 • ઇકો-ફ્રેન્ડલી બનવાની રીત છે!
 • એક પૃથ્વી, એક તક – ચાલો તેને બચાવીએ!
 • હીરો બનો અને આપણી પૃથ્વીને બચાવો!
 • ચાલો એક બદલાવ કરીએ, વધુ સારા ગ્રહ માટે!

Leave a Comment